DanLuat 2015

Hỏi về Thủ Tục Giải thể Công ty TNHH 2 thành viên với tỉ lệ góp vốn 50/50

Chủ đề   RSS   
  • #241534 24/01/2013

    PhuongNguyen108

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về Thủ Tục Giải thể Công ty TNHH 2 thành viên với tỉ lệ góp vốn 50/50

    Xin chào các bạn, 

    Mình hiên đang là cổ đông của một công ty TNHH 2 thành viên với tý lệ góp vốn là 50 %, hiện nay do bất đồng trong kinh doanh và không thể chào bán lại 50% cổ phần vì phía đối tác muốn làm khó và không chịu mua lại. Như vậy, nếu không thể bán cổ phần thì cho mình hỏi có cách nào giải thể công ty hay ko? tỷ lệ góp vốn của m là 50 %. Mong  các bạn tư vấn giúp mình.

    Cám ơn rất nhìu.

    Cập nhật bởi PhuongNguyen108 ngày 24/01/2013 06:39:49 CH Cập nhật bởi PhuongNguyen108 ngày 24/01/2013 06:39:22 CH
     
    5518 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn PhuongNguyen108 vì bài viết hữu ích
    chaulevan (24/01/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #241609   25/01/2013

    Rubiclaw
    Rubiclaw

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/01/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Bạn cho mình hỏi thêm:

    - Người kia có đồng ý giải thể công ty không?

    - Người đại diện theo pháp luật là ai?

    CÔNG TY LUẬT TNHH DƯƠNG GIA

    Địa chỉ: Số nhà 22, ngõ 113, đường Thái Thịnh, phường Thịnh Quang, quận Đống Đa, TP Hà Nội

    Email : contact@rubiclaw.vn

    Website : http://luatduonggia.vn

    Hotline: 1900 6239 - 1900.6212 - 1900.6190

    Giám đốc điều hành: Ông Nguyễn Văn Dương

     
    Báo quản trị |  
  • #242280   28/01/2013

    PhuongNguyen108
    PhuongNguyen108

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    sorry bạn, mấy ngày nay m bận quá nên ko có vào ws dc, ng kia ko đồng ý giải thể và ng đại diện pháp luật là ng kia bạn ah, nhưng m muốn giải quyết dứt điểm chứ ko muốn kéo dài hoài, vui lòng tư vấn giúp m với. Cám ơn bạn.

    Cập nhật bởi PhuongNguyen108 ngày 28/01/2013 04:29:11 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #242424   29/01/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    PhuongNguyen108 viết:

    sorry bạn, mấy ngày nay m bận quá nên ko có vào ws dc, ng kia ko đồng ý giải thể và ng đại diện pháp luật là ng kia bạn ah, nhưng m muốn giải quyết dứt điểm chứ ko muốn kéo dài hoài, vui lòng tư vấn giúp m với. Cám ơn bạn.

    Chào bạn

    Hội đồng thành viên mới có thẩm quyền thông qua quyết định giải thể doanh nghiệp. mà quyết định của HĐTV hợp lệ khi 

     

    2. Quyết định của Hội đồng thành viên được thông qua tại cuộc họp trong các trường hợp sau đây:

    a) Được số phiếu đại diện ít nhất 65% tổng số vốn góp của các thành viên dự họp chấp thuận; tỷ lệ cụ thể do Điều lệ công ty quy định;

    b) Được số phiếu đại diện ít nhất 75% tổng số vốn góp của các thành viên dự họp chấp thuận đối với quyết định bán tài sản có giá trị bằng hoặc lớn hơn 50% tổng giá trị tài sản được ghi trong báo cáo tài chính gần nhất của công ty hoặc một tỷ lệ khác nhỏ hơn quy định tại Điều lệ công ty, sửa đổi, bổ sung Điều lệ công ty, tổ chức lại, giải thể công ty; tỷ lệ cụ thể do Điều lệ công ty quy định

    Do đó, nếu thành viên còn lại  không đồng ý thì bạn không thể giải thể công ty đuợc. Có một giải pháp khác trong truờng hợp này là bạn có thể chuyển nhuợng vốn góp: 

    Điều 44. Chuyển nhượng phần vốn góp

    Trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 45 của Luật này, thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên có quyền chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ phần vốn góp của mình cho người khác theo quy định sau đây:

    1. Phải chào bán phần vốn đó cho các thành viên còn lại theo tỷ lệ tương ứng với phần vốn góp của họ trong công ty với cùng điều kiện;

    2. Chỉ được chuyển nhượng cho người không phải là thành viên nếu các thành viên còn lại của công ty không mua hoặc không mua hết trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày chào bán.

    Nếu thành viên kia không đồng ý mua lại vốn góp thì bạn có thể chuyển nhuợng vốn góp cho nguời khác

    Trân trọng

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #242498   29/01/2013

    PhuongNguyen108
    PhuongNguyen108

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cám` ơn bạn đã trả lời câu hỏi của m,

    Vấn đề của m bây h rất nan giải, ng kia ko mua lại phần của m, họ cũng ko chịu bán phần của họ và nếu bán thì đưa một giá rất cao ko thể mua nổi, và m cũng ko thể bán cho ng khác dc, h họ đang muốn làm khó m và gây rất nhìu khó khăn cho m, về phía m m chỉ muốn chấm dứt tất cả, ko quan hệ j với họ nữa hết nhưng lại ko biết làm cách nào, mua cũng ko dc, bán cũng ko xong, giải thể cũng o, vậy m phải làm sao bây h đây, khổ tâm quá.

    Cập nhật bởi PhuongNguyen108 ngày 29/01/2013 06:40:33 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-