DanLuat 2015

Hỏi về thủ tục đổi họ trên giấy khai sinh

Chủ đề   RSS   
  • #94239 10/04/2011

    tranngocphuong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/04/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về thủ tục đổi họ trên giấy khai sinh

    HAI VO CHONG EM SONG VOI NHAU 6 NAM  .DUOC 1 CHAU TRAI 6 TUOI .MA KHONG CO DANG KY KET HON .VI BA CUA CHAU KHONG CO GIAY TO TUY THAN ,NEN BE PHAI MANG HO ME.DEN THANG 4 NAM 2009 BA BE MOI CO GIAY TO TUY THAN ,VA TOI NAM 2011 MOI CO GIAY DANG KY  KET HON .EM XIN NHO LUAT SU TU VAN DUM EM ,LAM THE NAO DE DOI HO CUA BE TU ME SANG CHA ,EM PHAI LAM NHU THE NAO ?CAM ON LUAT SU .

    Tạm dịch

    Hai vợ chồng em sống với nhau 6 năm, được 1 cháu trai 6 tuổi mà không có đăng ký kết hôn  vì ba của cháu không có giấy tờ tùy thân, nên bé phải mang họ mẹ. Đến tháng 4 năm 2009 ba bé mới có giấy tờ tùy thân, và tới năm 2011 mới có giấy đăng ký  kết hôn. Em xin nhờ luật sư tư vấn dùm em, làm thế nào để đổi họ của bé từ mẹ sang cha, em phải làm như thế nào ? cảm ơn luật sư.

    Lời nhắn : Bạn nhớ viết tiếng Việt có dấu

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 20/05/2012 02:44:09 SA Cập nhật bởi ntdieu ngày 17/04/2011 09:46:54 PM thêm dấu tiếng Việt
     
    5939 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #95964   18/04/2011

    Dinhlex
    Dinhlex
    Top 200
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2009
    Tổng số bài viết (332)
    Số điểm: 5194
    Cảm ơn: 80
    Được cảm ơn 179 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Điều này bạn có thể tham khảo tại: http://hanoi.gov.vn/web/guest/31/-/vdocview/SXGf/40184

    Các tỉnh, thành phố khác cũng áp dụng tương tự như vậy.

    Thân.

    Ls.Đỗ Hữu Đĩnh - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (Đoàn Luật sư TP Hà Nội)

    ĐT: (024)32.899.888 - E: info@vietkimlaw.com - Www.vietkimlaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #174795   28/03/2012

    quyquyquy1981
    quyquyquy1981

    Male
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2012
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần



    ban chưa nói rõ là hiện tại con bạn có giấy khai sinh gốc chưa? trong giấy khai sinh thông tin về bố của con ban được ghi chưa và ghi thế nào?
     
    Báo quản trị |  
  • #175424   31/03/2012

    tuanlawer
    tuanlawer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2012
    Tổng số bài viết (100)
    Số điểm: 515
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 22 lần


    Chào bạn.
    Thủ tục đăng ký thay đổi họ con của bạn rất đơn giản.
    Thứ nhất, theo quy định tại điểm d Khoản 1 Điều 27 Bộ luật dân sự 2005, con bạn trong trường hợp này được quyền đổi họ từ họ mẹ sang họ bố.
    Thứ hai, theo quy định tại Điều 38 Nghị định158/2005/NĐ-CP, thủ tục đăng ký thay đổi như sau:
    Bạn nộp hồ sơ đăng ký thay đổi tại UBND xã, phường nơi bạn làm đăng ký Giấy khai sinh cho con bạn. Hồ sơ gồm: 1. Tờ khai đăng ký việc thay đổi, cải chính, bổ sung hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính (theo mẫu quy định);  2. Bản chính Giấy khai sinh của con bạn;  3. Chứng minh thư nhân dân, hộ khẩu của vợ chồng bạn;  4. Các giấy tờ liên quan (bản chính) để làm căn cứ cho việc thay đổi hộ tịch.

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi tuanlawer ngày 31/03/2012 10:12:33 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-