DanLuat 2015

hỏi về thủ tục đăng ký nhập hộ khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #288091 25/09/2013

    minhtien028610

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về thủ tục đăng ký nhập hộ khẩu

    Xin cam on Thu Viện Pháp Luật.
     Truong họp của tôi. Cụ thể . Hộ khẩu của tôi trục thuộc tại co quan  đóng trên địa bàn  xã, Xuân Son, Ba Vì, HN. Tôi về nghỉ mất súc năm 1981, khi về co quan cất khẩu về xã Xuân Son, Ba vì, HN. (cũ). Nhung tôi  không nhập vào đó và bị thất lạc mất giấy tò hộ khẩu khi về co quan căt trả, do vậy nên trong xuất thoi gian đó tói nay tôi vẫn chua nhập khâu, tôi vẫn sống tại khu vục trên chỉ khác là Xuân Son, Ba Vì, HN. nay đã đổi thành phuong Xuân Khanh, Son Tây , HN. Tôi đang sống cùng vọ con, họp pháp có nhà riêng. Xin hỏi? Lúc này tôi mói tim thấy giấy to truoc đây co quan cắt khẩu  ra. Nay tôi nhập khẩu vào sổ hộ khẩu của vọ con thì tôi cần phải nhung giấy to gì để nhập khẩu ?. Xin  Luật su tu vấn giúp. nếu tôi có bị phạt tiền thì theo quy định tôi phải nộp phạt là bao nhiêu t.  Xin cảm on.
     
    4706 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #289118   01/10/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Trường hợp của bạn để được nhập khẩu lại Hà Nội thì cần đáp ứng được các điều kiện theo Điều 20 Luật cư trú.

    Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

    1. Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

    2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

    b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc chuyển về ở với anh, chị, em ruột;

    c) Người tàn tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    đ) Người thành niên độc thân về sống với ông, bà nội, ngoại;

    3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

    4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.

    Thủ tục thì bạn tham khảo tại link sau: http://danluat.thuvienphapluat.vn/thu-tuc-hanh-chinh-cap-so-ho-khau-cho-ca-nhan-gia-dinh-96152.aspx?PageIndex=2

     
    Báo quản trị |