DanLuat 2015

Hỏi về thủ tục đăng kí mở Showroom bán và trưng bày sản phẩm?

Chủ đề   RSS   
  • #333230 15/07/2014

    thuhien0101

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về thủ tục đăng kí mở Showroom bán và trưng bày sản phẩm?

    Chào luật sư.

    Hiện nay, Công ty em làm là công ty TNHH MTV có trụ sở chính ở tỉnh Bắc Giang và đã mở chi nhánh tại Hà Nội. Công ty em đang có nhu cầu mở thêm showroom bán và giới thiệu sản phẩm khác tại Hà Nội. Vậy Công ty cần chuẩn bị các thủ tục như thế nào?

     
    15173 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #333371   15/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24037
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1254 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo như các thông tin bạn cung cấp, bạn có thể thành lập chi nhánh hoặc văn phòng đại diện:

    Theo quy định tại khoản 1,2 Điều 57 Luật doanh nghiệp 2005:

    1. Văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ đại diện theo uỷ quyền cho lợi ích của doanh nghiệp và bảo vệ các lợi ích đó. Tổ chức và hoạt động của văn phòng đại diện theo quy định của pháp luật.

    2. Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp kể cả chức năng đại diện theo uỷ quyền. Ngành, nghề kinh doanh của chi nhánh phải phù hợp với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp.

    Công ty bạn có thể lựa chọn hình thức mở chi nhánh hoặc Văn phòng đại diện tại Hà Nội.

    a. Hồ sơ thành lập chi nhánh, văn phòng đại diện :

    Trường hợp lập Chi nhánh/VPĐD:

    - Thông báo lập Chi nhánh/VPĐD (Theo mẫu);

    - Quyết định bằng văn bản của chủ sở hữu về việc lập Chi nhánh/VPĐD của doanh nghiệp.

    - Bản sao hợp lệ quyết định bổ nhiệm người đứng đầu Chi nhánh/VPĐD

    - Bản sao hợp lệ Giấy CMND (hoặc Hộ chiếu) còn hiệu lực của Người đứng đầu Chi nhánh/VPĐD

    - Các tài liệu khác: Bản sao hợp lệ Chứng chỉ hành nghề của Người đứng đầu chi nhánh hoặc/và của cá nhân khác theo quy định của pháp luật chuyên ngành nếu Chi nhánh kinh doanh các ngành, nghề phải có chứng chỉ hành nghề

    b. Cơ quan giải quyết: Sở kế hoạch đầu tư nơi doanh nghiệp mở chi nhánh.

    Sau khi nhận được hồ sơ hợp lệ của doanh nghiệp, Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh nhập thông tin vào Hệ thống thông tin đăng ký doanh nghiệp quốc gia để yêu cầu mã số chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh, sau đó cấp Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, hoặc ghi bổ sung địa điểm kinh doanh vào Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh của doanh nghiệp. 

     c. Thời hạn giải quyết: 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

    Trường hợp doanh nghiệp lập chi nhánh, văn phòng đại diện tại tỉnh, thành phố khác nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính thì trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, doanh nghiệp phải thông báo bằng văn bản tới Phòng Đăng ký kinh doanh cấp tỉnh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính để bổ sung vào hồ sơ đăng ký doanh nghiệp và được cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. 

    Nếu còn thắc mắc, bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi:

    Công ty Luật Nam Long & Cộng sự
    ---------------------
    Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội                
    Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95
    Hotline: 0914 66 86 85 & 0989888227
    Email: luatnamlong@gmail.com

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #333801   18/07/2014

    HUYNHPHUOCLOI
    HUYNHPHUOCLOI

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/07/2014
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 4 lần


    chào bạn!

    Nếu công ty bạn muốn mở nơi trưng bài và bán sản phẩm của công ty thì nên thành lập chi nhánh ở địa chỉ đó.

    còn nếu trưng bài sản phẩm không bán thì có thể mở văn phòng đại diện (vì văn phòng đại diện kg có chức năng kinh doanh)

    bạn có thể liên hệ với phòng đăng ký kinh doanh sở KH&ĐT tỉnh, TP nơi đặt trụ sở chi nhánh, văn phòng đại diện để biết thêm về thủ tục.

    trân trọng chào bạn.

    ĐT: 098 6363 449

     
    Báo quản trị |  
  • #334597   22/07/2014

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1875
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 151 lần


    Chào bạn.

    Theo tôi thì công ty bạn nên mở Địa điểm kinh doanh tại Hà nôi, và địa điểm kinh doanh này trực thuộc chi nhánh đã mở tại Hà nội, do chi nhánh này quản lý. Địa điểm kinh doanh thì có thể trưng bày hàng hóa và bán hàng hóa bình thường.

    Còn nếu như công ty bạn muốn kinh doanh một sản phẩm mới mà chi nhánh đã mở chưa kinh doanh thì nên mở chi nhánh mới tại Hà nội.

    Nguyễn Bá Hưng - Trợ Lý Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 / 0909 165 806 - Email: Nguyenhung2015@gmail.com

    CÔNG TY LUẬT TNHH SÀI GÒN VIỆT LUẬT

    35B Ký Con, Quận 1, Tp HCM

    TK: 106815828 - VPBank - CN HCM

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com