Hỏi về thủ tục chuyển giao dự án đầu tư

Chủ đề   RSS   
  • #3568 08/05/2008

    thuybien

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2008
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về thủ tục chuyển giao dự án đầu tư

    Chào luật sư,

    Cty tôi được Tập đoàn (Cty mẹ) giao làm CĐT 1 dự án nhóm B. Cty tôi muốn chuyển giao DA này cho 1 cty CP (Cty mẹ là một cổ đông sáng lập). Vậy xin Luật sư tư vấn giúp về mặt thủ tục pháp lý.

     Xin chân thành cảm ơn!
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 18/09/2010 02:02:31 PM
     
    21722 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #3569   09/05/2008

    LS_NguyenThanhDam
    LS_NguyenThanhDam
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2008
    Tổng số bài viết (119)
    Số điểm: 622
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Rất tiếc câu hỏi của bạn chỉ nói chung chung là Dự án thuộc nhóm B và được công ty mẹ giao làm chủ đầu tư.

    Như vậy Công ty của bạn là đại diện đứng tên pháp lý trên toàn bộ hồ sơ dự án hay là công ty mẹ đứng tên đại diện? Công ty bạn muốn chuyển giao hay chuyển nhượng Dự án cho công ty Cổ phần mà bạn đề cập?

    Tuy nhiên về  thủ tục chuyển nhượng toàn bộ dự án khu đô thị mới, dự án khu nhà ở, dự án hạ tầng kỹ thuật khu công nghiệp thì được quy định như sau:

    Đối với dự án do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh cho phép đầu tư thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh xem xét, giải quyết.

    Đối với dự án do Thủ tướng Chính phủ cho phép đầu tư thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh lấy ý kiến các cơ quan liên quan để báo cáo Thủ tướng Chính phủ quyết định.

    Chủ đầu tư gửi hồ sơ xin chuyển nhượng toàn bộ dự án đến Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nơi có dự án. Hồ sơ xin chuyển nhượng toàn bộ dự án bao gồm:

    a) Đơn xin chuyển nhượng toàn bộ dự án phải nêu rõ lý do chuyển nhượng; tình hình thực hiện đầu tư dự án tính đến thời điểm xin chuyển nhượng; đề xuất chủ đầu tư mới; phương án giải quyết quyền lợi, nghĩa vụ của khách hàng và các bên liên quan;

    b) Văn bản cho phép đầu tư của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

    c) Hồ sơ dự án đã được phê duyệt theo quy định của pháp luật;

    d) Hợp đồng thuê đất hoặc quyết định giao đất hoặc giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

    đ) Cam kết của chủ đầu tư mới.

    Ngoài ra điều kiện chuyển nhượng Dự án phải thoả các điều kiện sau đây:

    Dự án không thuộc đối tượng bị xử lý, dự án đã được phê duyệt theo quy định của pháp luật;

    Chủ đầu tư đã có quyền sử dụng đất thông qua hợp đồng thuê đất hoặc quyết định giao đất hoặc giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

    Phải hoàn thành công tác bồi thường giải phóng mặt bằng của toàn bộ dự án hoặc theo giai đoạn và phải có các công trình hạ tầng kỹ thuật tương ứng với nội dung, tiến độ thực hiện dự án đã được phê duyệt đồng thời chủ đầu tư mới phải đáp ứng các điều kiện :

    Là tổ chức, cá nhân kinh doanh bất động sản có các điều kiện theo quy định pháp luật; đáp ứng điều kiện về tài chính đối với chủ đầu tư dự án, có văn bản cam kết thực hiện dự án theo đúng tiến độ được phê duyệt (Điều 7, điều 8 Nghị định 153/2007/NĐ-CP ngày 15 tháng 10 năm 2007 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Kinh doanh bất động sản).

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 24/09/2010 05:23:14 PM

    Luật sư Nguyễn Thanh Đạm

    Địa chỉ: 235 Võ Thị Sáu, P.7, Q.3, TP. Hồ Chí Minh.

    Điện thoại : 0989 350 262

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_NguyenThanhDam vì bài viết hữu ích
    ctcpptnha (22/01/2019)
  • #3578   20/05/2008

    thuybien
    thuybien

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2008
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư!

    Cty tôi là đại diện đứng tên pháp lý trên toàn bộ hồ sơ dự án. Dự án là do Tập đoàn (Cty mẹ của Cty tôi) là người quyết định đầu tư, UBND tỉnh chỉ thực hiện về các thủ tục giao đất cho dự án và thẩm định Thiết kế cơ sở của dự án. Vậy xin luật sư tư vấn tiếp giúp tôi.

    Và xin luật sư cho biết chuyển nhượng và chuyển giao dự án khác nhau như thế nào?

    Xin chân thành cảm ơn luật sư!
     
    Báo quản trị |  
  • #3579   20/05/2008

    LS_NguyenThanhDam
    LS_NguyenThanhDam
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2008
    Tổng số bài viết (119)
    Số điểm: 622
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Chào bạn!

    Luật Kinh doanh bất động sản và văn bản hướng dẫn thi hành Luật Kinh doanh bất động sản không quy định về chuyển giao dự án mà quy định chủ đầu tư có nghĩa vụ chuyển giao cho chủ thể khác quyền của mình và nhận lại một quyền lợi khác. Như vậy chuyển giao trong lĩnh vực kinh doanh bất động sản được hiểu là việc chuyển một số quyền, nghĩa vụ và lợi ích hợp pháp từ chủ thể này sang chủ thể khác và được hưởng quyền lợi tương ứng.

    Ví dụ khoản 6, điều 12 Luật Kinh doanh bất động sản quy định: Nhà nước miễn, giảm tiền sử dụng đất, tiền thuê đất đối với diện tích đất xây dựng công trình hạ tầng có chuyển giao cho Nhà nước, công trình hạ tầng không kinh doanh, nhà chung cư phục vụ cho các đối tượng chính sách. Như vậy đối với diện tích, công trình này chủ đầu tư có nghĩa vụ chuyển giao cho Nhà nước và Nhà nước miễn, giảm tiền sử dụng đất, tiền thuê đất đối với diện tích đất này. Phần các công trình còn lại của Dự án chủ đầu tư được phép kinh doanh.

    Trường hợp mà bạn hỏi chúng tôi là thủ tục chuyển nhượng dự án. Chuyển nhượng Dự án là việc chuyển nhượng toàn bộ quyền, nghĩa vụ và lợi ích hợp pháp từ chủ đầu tư cũ sang chủ đầu tư mới thông qua hợp đồng bằng văn bản và được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép. Như vậy việc chuyển nhượng Dự án là việc chuyển nhượng toàn bộ quyền, nghĩa vụ và lợi ích hợp pháp từ chủ đầu tư cũ sang chủ đầu tư mới và sau khi hoàn tất thủ tục chuyển nhượng quyền, nghĩa vụ đối với Dự án đối với chủ đầu tư cũ được chấm dứt.

    Công ty của bạn - công ty con là đại diện đứng tên pháp lý trên toàn bộ hồ sơ dự án. Về nguyên tắc công ty bạn là một pháp nhân có đủ tư cách để thực hiện Dự án theo chủ trương chung của công ty mẹ. Việc chuyển nhượng Dự án (nếu có) phải thực hiện theo đúng quy định của pháp luật và trên cơ sở đồng ý bằng văn bản của công ty mẹ.

    Trân trọng!
    Luật sư  Nguyễn Thanh Đạm


    Luật sư Nguyễn Thanh Đạm

    Địa chỉ: 235 Võ Thị Sáu, P.7, Q.3, TP. Hồ Chí Minh.

    Điện thoại : 0989 350 262

     
    Báo quản trị |  
  • #341409   27/08/2014

    motdoicodoc
    motdoicodoc

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư !

    Công ty mình là công ty cổ phần (trực thuộc tập đoàn) được thành lập để quản lý một dự án sản xuất. Hiện tại do khó khăn trong kinh doanh, Công ty muốn chuyển nhượng dự án (một phần, hoặc toàn bộ) cho một công ty khác.

    Mong luật sư tư vấn về việc chuyển nhượng dự án này cần những điều kiện gì? và thủ tục chuyển nhượng như thế nào (theo quy định tại văn bản nào).

    cảm ơn luật sư !

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Thanh Đạm

Địa chỉ: 235 Võ Thị Sáu, P.7, Q.3, TP. Hồ Chí Minh.

Điện thoại : 0989 350 262