Hỏi về thủ tục chấm dứt việc nuôi con nuôi?

Chủ đề   RSS   
  • #569717 31/03/2021

    thanhdinhhlu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về thủ tục chấm dứt việc nuôi con nuôi?

    Cho em hỏi: năm 2011 gia đình ông A bà B có nhận cháu H làm con nuôi (thủ tục được thực hiện đầy đủ theo quy định) tuy nhiên đến nay gia đình ông a và bà B có đơn trình bày do biến cố về kinh tế nên không có điều kiện nuôi cháu H nữa và muốn cử 1 người khác làm người giám hộ cho cháu thì có được không?và nếu không được thì khi này giải quyết vấn đề nuôi cháu bé như thế nào?

     

     
    143 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhdinhhlu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #569723   31/03/2021

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1274)
    Số điểm: 11503
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 265 lần


    Chào bạn, Trường hợp này mình không thể cử người giám hộ cho cháu được, vì căn cứ vào quy định tại Khoản 1 Điều 47 Bộ luật Dân sự 2015 thì người được giám hộ chỉ bao gồm:

    - Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc không xác định được cha, mẹ;

    - Người chưa thành niên có cha, mẹ nhưng cha, mẹ đều mất năng lực hành vi dân sự; cha, mẹ đều có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi; cha, mẹ đều bị hạn chế năng lực hành vi dân sự; cha, mẹ đều bị Tòa án tuyên bố hạn chế quyền đối với con; cha, mẹ đều không có điều kiện chăm sóc, giáo dục con và có yêu cầu người giám hộ;

    - Người mất năng lực hành vi dân sự;

    - Người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi.

    Ngoài ra, về việc chấm dứt nuôi con nuôi cũng không có trường hợp của mình ạ (Điều 25 Luật nuôi con nuôi 2010):

    "Điều 25. Căn cứ chấm dứt việc nuôi con nuôi

    Việc nuôi con nuôi có thể bị chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

    1. Con nuôi đã thành niên và cha mẹ nuôi tự nguyện chấm dứt việc nuôi con nuôi;

    2. Con nuôi bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của cha mẹ nuôi; ngược đãi, hành hạ cha mẹ nuôi hoặc con nuôi có hành vi phá tán tài sản của cha mẹ nuôi;

    3. Cha mẹ nuôi bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con nuôi; ngược đãi, hành hạ con nuôi;

    4. Vi phạm quy định tại Điều 13 của Luật này."

    Như vậy, không thể chấm dứt việc nuôi con nuôi để cho người khác tiếp nhận được anh nhé, trừ khi thuộc những trường hợp chấm dứt việc nuôi con nuôi nêu trên. Tuy nhiên, khi chấm dứt việc nuôi con nuôi thì quyền và nghĩa vụ giữa cha đẻ, mẹ đẻ và con đẻ được khôi phục kể từ thời điểm quan hệ nuôi con nuôi chấm dứt.

     
    Báo quản trị |