DanLuat 2015

Hỏi về thủ tục cấp sổ đỏ đất 16m2 ở Hà Nội

Chủ đề   RSS   
  • #434252 23/08/2016

    Hỏi về thủ tục cấp sổ đỏ đất 16m2 ở Hà Nội

    Gia đình tôi có mảnh đất khoảng 16m2, đã có nhà 4 tầng trên đất, hiện đang muốn xin cấp sổ đỏ cho mảnh đất này, xin hỏi các anh/chị luật sư, với mảnh đất diện tích nhỏ như vậy có được cấp sổ đỏ không và thủ tục xin cấp như thế nào ?
    Tôi cũng có tham khảo nhiều trang luật có nói về việc đối với những mảnh đất nhỏ hơn hạn mức cấp GCN QSD đất được hình thành trước năm 1994 được cấp GCN QSD nhưng cũng chưa hiểu rõ lắm.

    Mảnh đất này gia đình tôi mua từ năm 1994, có giấy mua bán viết tay.

    Mong các anh/chị tư vấn cho tôi. 

    Cảm ơn anh/chị !

     

     
    2429 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #434518   25/08/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8922)
    Số điểm: 50074
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2450 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Muốn biết trường hợp của mình có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay không thì bạn phải tìm hiểu xem nội dung quy định của UBND TP. HÀ nỘI về diện tích tối thiểu được tách thửa và cấp giấy chứng nhận quyền đụng đất hiện nay như thế nào? quy định bắt đầu áp dụng từ khi nào? đối với các trường hợp trước đó thì văn bản quy định việc giải quyết ra sao? 

    Trường hợp bạn không rõ hoặc không có thông tin thì có thể đến Phòng tài nguyên môi trường nơi có nhà đất tọa lạc để hỏi thông tin và được hướng dẫn bạn nhé.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #434624   27/08/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3419
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 109 lần


    Chào bạn, phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom xin tư vấn cho bạn như sau:

    Theo Điều 29 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP quy định: “1. Thửa đất đang sử dụng được hình thành từ trước ngày văn bản quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh về diện tích tối thiểu được tách thửa có hiệu lực thi hành mà diện tích thửa đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nhưng có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì người đang sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất”.

    Như vậy, theo quy định của pháp luật nếu diện tích đất nhỏ hơn 30 m2 nhưng thửa đất đó được hình thành từ trước ngày 10/4/2009 (ngày Quyết định số 58/2009/QĐ-UBND của UBND Thành phố có hiệu lực thi hành) thì vẫn được cấp sổ đỏ. Trường hợp mảnh đất của bạn có diện tích sử dụng 16 m2 và được mua bán viết tay từ năm 1994, bạn sẽ được xem xét cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo Điều 101 Luật Đất đai 2013 như sau: “2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất”.

    Để được cấp sổ đỏ bạn cần nộp hồ sơ cần những giấy tờ sau và nộp tại văn phòng đăng ký đất đai – ubnd huyện.

    - Đơn xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

    - Hợp đồng chuyển nhượng viết tay;

    - Giấy tờ chứng minh thực hiện nghĩa vụ tài chính;

    - Sơ đồ kỹ thuật thửa đất

    - Sổ hộ khẩu;

    - Chứng minh nhân dân;

    - Xác nhận của UBND xã đất sử dụng ổn định, lâu dài, không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch .

    Để được tư vấn pháp luật miễn phí bạn vui lòng liên hệ Ms. Trang: 01682742583

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-