DanLuat 2015

hỏi về thủ tục cấp sổ đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #143822 29/10/2011

    xuyenchi45

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về thủ tục cấp sổ đỏ

    kính thưa Luật sư, gia đình tôi đã có nhà đất ở ổn định trước tháng 7 năm 2004, nhưng đến nay vẫn chưa được cấp GCNQSD đất
    hktt tại tt phước bình, h. phước long, t. bình phước
    xin hỏi thủ tục cần thiết để được cấp GCNQSD đất và lệ phí gia đình tôi phải nộp?
     
    3059 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #144231   31/10/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1466 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được quy định tại Nghị định 88/2009/NĐ-CP và thông tư số 20/2010/TT-BTNMT như sau:

    - Cơ quan tiếp nhận và trả Giấy chứng nhận: Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện hoặc UBND xã.

    - Hồ sơ:

    a) Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận;

    b) Một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 Luật Đất đai (nếu có);

    c) Giấy tờ về quyền sở hữu nhà ở theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 8 của Nghị định này đối với trường hợp tài sản là nhà ở;

    d) Giấy tờ về quyền sở hữu công trình xây dựng theo quy định tại khoản 1 Điều 9 của Nghị định này đối với trường hợp tài sản là công trình xây dựng;

    đ) Bản sao các giấy tờ liên quan đến việc thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật (nếu có);

    e) Sơ đồ nhà ở hoặc công trình xây dựng (trừ trường hợp trong giấy tờ quy định tại các điểm b, c và d khoản này đã có sơ đồ nhà ở, công trình xây dựng).

    Thời hạn nhận Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất: Không quá năm mươi (50) ngày làm việc.

    Về nghĩa vụ tài chính:

    1.1. Về tiền sử dụng đất: Bạn tham khảo Nghị định 120/2010/NĐ-CP và Nghị định 198/2004/NĐ-CP về thu tiền sử dụng đất

    1.2. Về phí trước bạ: Theo quy định tại Nghị định số 176/1999/NĐ-CP, Nghị định số 80/2008/NĐ-CP, thông tư số 68/2010/TT-BTC, gia đình bạn phải nộp lệ phí trước bạ khi được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Phí trước bạ là 0,5% giá trị đất theo khung giá nhà nước do UBND tỉnh Bình Phước ban hành.

    Bạn nên liên hệ trực tiếp cán bộ địa chính Thị trấn Phước Bình, huyện Phước Long, tỉnh Bình Phước để được hướng dẫn cụ thể hơn.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #316389   03/04/2014

    Caohonganhtuan
    Caohonganhtuan

    Sơ sinh

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi có một thửa đất, nhận chuyển nhượng từ năm 2003 là đất ruộng đã được xin chuyển mục đích cấp giấy GCNQSD đất là đất ở đo thị, tuy nhiên trên nội dung trang bài sau có ghi: Chưa nộp tiền sử dụng đất, chưa nộp lệ phí trước bạ, xin hỏi trường hợp của tôi có phải là được ghi nợ tiền sử dụng đất và lệ phí trước bạ không?

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com

0 Thành viên đang online
-