Hỏi về thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân?

Chủ đề   RSS   
  • #568052 23/02/2021

    tuananh_87

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/10/2020
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Hỏi về thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân?

    Công ty mình có tổ chức game cho các bạn trong công ty chơi, các bạn thắng thì được thưởng tiền mặt 50 - 100k/bạn. Vậy khoản này có phải tính vào thu nhập chịu thuế không?

     
    159 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuananh_87 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/02/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #568055   23/02/2021

    thanghi.info
    thanghi.info
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2020
    Tổng số bài viết (501)
    Số điểm: 3255
    Cảm ơn: 41
    Được cảm ơn 97 lần


    GIẢI ĐÁP: Hỏi về thuế thu nhập cá nhân

    * Thuế thu nhập doanh nghiệp được xác định như sau:

    Căn cứ theo quy định tại Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC, Khoản 2 Điều 3 Thông tư 25/2018/TT-BTC thì chi tiền lương, tiền công và các khoản phải trả khác cho người lao động doanh nghiệp đã hạch toán vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ và phải có chứng từ thanh toán. Các khoản tiền lương, tiền thưởng cho người lao động phải được ghi cụ thể điều kiện được hưởng và mức được hưởng tại một trong các hồ sơ sau: Hợp đồng lao động; Thỏa ước lao động tập thể; Quy chế tài chính của doanh nghiệp, Tập đoàn; Quy chế thưởng do Chủ tịch Hội đồng quản trị, Tổng giám đốc, Giám đốc quy định theo quy chế tài chính của doanh nghiệp.

    Như vậy, trong trường hợp bên chị nếu các khoản tiền thưởng đó được quy định tại một trong các hồ sơ nêu trên, đã hạch toán vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ và có chứng từ thanh toán thì sẽ được xác định là chi phí hợp lý để được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp.

    * Thuế thu nhập cá nhân:

    Khoản tiền thưởng đó sẽ được xác định vào thu nhập để tính thuế thu nhập cá nhân của người lao động. Doanh nghiệp có trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân trước khi trả thu nhập cho người lao động.

     
    Báo quản trị |