Hỏi về thu hồi đất nông nghiệp với đối tượng chuyển khẩu khỏi địa phương

Chủ đề   RSS   
  • #334647 23/07/2014

    vietduc961

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về thu hồi đất nông nghiệp với đối tượng chuyển khẩu khỏi địa phương

    Tôi quê Nga Sơn Thanh hóa năm nay 40 tuổi. Theo tiêu chuẩn chia đất nông nghiệp, trước đây tôi được chia 1 sào đất NN theo Nghị định 64. Lớn lên, tôi đi công tác, lập gia đình ở Hà Nội và đã chuyển khẩu ra Hà Nội từ năm 2004. Tiêu chuẩn đất NN do mẹ tôi sử dụng tại quê. Năm 2013 cđịa phương thu hồi suất đất nông nghiệp của tôi đẻ chia cho người khác. Tôi xin hỏi việc thu hôi đất như trên có đúng qui định của pháp luật hay không? nếu đúng thì theo văn bản nào ... (vừa rôi tôi về quê được biết một suất đất NN họ mua bán 40 triệu). Kính mong các luật sư tư vấn giuisp (nếu được xin gửi qua email vietduc961@gmail.com. Tôi xin cám ơn!

     
    5112 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #334733   23/07/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7872
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 337 lần


     

    Chào bạn

    Theo quy định tại Điều 38 Luật Đất đai năm 2003 thì Nhà nước thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

    1. Nhà nước sử dụng đất vào mục đích quốc phòng, an ninh, lợi ích quốc gia, lợi ích công cộng, phát triển kinh tế;

    2. Tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất, được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất mà tiền sử dụng đất có nguồn gốc từ ngân sách Nhà nước hoặc cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm bị giải thể, phá sản, chuyển đi nơi khác, giảm hoặc không còn nhu cầu sử dụng đất;

    3. Sử dụng đất không đúng mục đích, sử dụng đất không có hiệu quả;

    4. Người sử dụng đất cố ý hủy hoại đất;

    5. Đất được giao không đúng đối tượng hoặc không đúng thẩm quyền;

    6. Đất bị lấn, chiếm trong các trường hợp sau đây:

    a) Đất chưa sử dụng bị lấn, chiếm;

    b) Đất không được chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của Luật Đất đai năm 2003 mà người sử dụng đất do thiếu trách nhiệm để bị lấn, chiếm;

    7. Cá nhân sử dụng đất chết mà không có người thừa kế;

    8. Người sử dụng đất tự nguyện trả lại đất;

    9. Người sử dụng đất cố ý không thực hiện nghĩa vụ đối với Nhà nước;

    10. Đất được Nhà nước giao, cho thuê có thời hạn mà không được gia hạn khi hết thời hạn; 
    11. Đất trồng cây hàng năm không được sử dụng trong thời hạn mười hai tháng liền; đất trồng cây lâu năm không được sử dụng trong thời hạn mười tám tháng liền; đất trồng rừng không được sử dụng trong thời hạn hai mươi bốn tháng liền;

    12. Đất được Nhà nước giao, cho thuê để thực hiện dự án đầu tư mà không được sử dụng trong thời hạn mười hai tháng liền hoặc tiến độ sử dụng đất chậm hơn hai mươi bốn tháng so với tiến độ ghi trong dự án đầu tư, kể từ khi nhận bàn giao đất trên thực địa mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định giao đất, cho thuê đất đó cho phép. 

    Như vậy bạn căn cứ vào những quy định trên thì địa phương bạn thu hồi có đúng quy định hay không? Khi thu hồi phải có quyết định thu hồi, và quyết định bồi thường.

    Thời hiệu khởi kiện đối với quyết định hành chính là 1 năm. 

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #344281   13/09/2014

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 200
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào ,

    Thời hạn giao đất nông nghiệp theo quy định tại điểm d khoản 2 Điều 71, khoản 1 Điều 66, Điều 67 Luật đất đai 2003 là 20 năm và "Thời hạn giao đất, cho thuê đất được tính từ ngày có quyết định giao đất, cho thuê đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; trường hợp đất được Nhà nước giao, cho thuê trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 thì thời hạn giao đất, cho thuê đất được tính từ ngày 15 tháng 10 năm 1993".

    Như vậy, đối với trường hợp của bạn tính đến năm 2013 là hết thời hạn giao đất nông nghiệp.

    Bạn không còn hộ khẩu tại địa phương, bạn không làm nông nghiệp thì đất nông nghiệp bạn được giao trước đây nay hết thời hạn sẽ bị thu hồi lại và giao cho người khác là đúng theo quy định tại Điều 70 Nghị định Số: 181/2004/NĐ-CP.

    Cập nhật bởi lsnguyenluong ngày 13/09/2014 10:15:33 SA
     
    Báo quản trị |