DanLuat 2015

Hỏi về Thông tư 07/2013/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC

Chủ đề   RSS   
  • #276013 17/07/2013

    Hỏi về Thông tư 07/2013/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC

    Xin các luật sư cho biết: E có nghe nói theo thông tư 07/2013/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC thì giáo viên trong thời gian thử việc, giáo viên hợp đồng không được hưởng lương thêm giờ có đúng không?

     
    3061 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #276283   18/07/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn , bạn tham khảo toàn văn thông tư 07/2013  ở đây, xem có quy định như bạn nói hay không.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    totien6868 (18/07/2013)
  • #276295   18/07/2013

    Thông tư 07/2013 mình đọc rùi, nhưng chỉ nói là:

    Điều 2.  Điều kiện áp dụng

              1. Đối tượng quy định tại Khoản 2 Điều 1 Thông tư liên tịch này, được hưởng tiền lương dạy thêm giờ khi đã được xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ......

    - Vậy giáo viên hợp đồng, thử việc đã được xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP chưa?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #277546   25/07/2013

    Sao không có luật sư nào giúp m vậy?

     
    Báo quản trị |  
  • #277707   25/07/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    totien6868 viết:

    Điều 2.  Điều kiện áp dụng

              1. Đối tượng quy định tại Khoản 2 Điều 1 Thông tư liên tịch này, được hưởng tiền lương dạy thêm giờ khi đã được xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ......

    - Vậy giáo viên hợp đồng, thử việc đã được xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP chưa?

    Chào bạn totien6868.

    Tôi không phải Luật sư, cũng không am hiểu nhiều các quy định cho ngành giáo dục. Nhưng theo tôi, câu hỏi trên đây của bạn thì chính bạn đã biết rồi chứ. Vì nội dung này đã ghi trong hợp đồng lao động của bạn rồi mà. Có nghĩa là:

    - Nếu trong HĐLĐ ghi mức lương là 3 triệu, 4 triệu hay 5 triệu v v thì đó không phải là xếp lương theo Nghị định 204/2004.

    - Nếu trong HĐLĐ ghi mức lương là 2,34 * 85% (giả sử bạn là giáo viên trung học-mã ngạch 15.113) thì đó chính là xếp lương theo Nghị định số 204/2004 đó bạn (tức là bạn hưởng lương theo hệ số).

    Trong khi chờ Luật sư tư vấn, có đôi lời để bạn tham khảo.

    Chúc bạn may mắn.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    totien6868 (27/07/2013)

0 Thành viên đang online
-