hỏi về thôi việc và bồi thường

Chủ đề   RSS   
  • #323382 15/05/2014

    apolloalfa

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/07/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về thôi việc và bồi thường

    Xin chào!

    em có vấn đề này muốn hỏi ah! 5.5.2014 em có nộp đơn xin thôi việc vào 25.05.2014 ở công ty. Lí do em thôi việc là tình trạng sức khỏe đang suy yếucần phải đi điều trị trong vòng cuối tháng 05.2014, nhưng công ty bắt em phải làm đủ 45 mới cho em nghỉ, nếu em k làm tới 45 ngày thì công ty sẽ kiện em và đòi em bồi thường. Xin hỏi việc đó đúng hay sai ah? Nếu em làm tới ngày 27.05.2014 thì đơn xin thôi việc của em còn hiệu lực k ah? nếu em k chấp nhận bồi thường thì em có thể lấy lại sổ BHXH k ah? em xin chân thành cảm ơn.

     
    2775 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #323557   16/05/2014

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn,

    Đối với thắc mắc của bạn, An Luật có ý kiến tư vấn như sau:

    -Việc bạn xin thôi việc phải tuân thủ quy định về thời hạn báo trước khi người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động.

    Tùy theo từng loại hợp đồng và lý do đơn phương chấm dứt hợp đồng mà thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động cũng khác nhau. Đối với trường hợp của bạn, bạn có thể xin đơn phương chấm dứt hợp đồng với lý do bản thân có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng theo Điểm d, Khoản 1 Điều 37 Bộ Luật lao động 2012 (BLLĐ) hoặc theo Điểm g, Khoản 1 Điều 37 BLLĐ với lý do bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

    Với hai trường hợp này, pháp luật quy định về thời hạn báo trước tại Khoản 2, Điều 37 Bộ Luật lao động như sau:

    -Ít nhất 03 ngày làm việc nếu bạn nghỉ việc theo lý do tại Điểm g, Khoản 1 Điều 37 BLLĐ.

    -Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại Điểm d, Khoản 1 Điều 37 BLLĐ.

    -Ít nhất 45 ngày nếu bạn lao động theo hợp đồng không xác định thời hạn.

    Vì bạn chưa nêu rõ bạn lao động theo loại hợp đồng nào, do đó chúng tôi chưa thể khẳng định việc công ty yêu cầu bạn phải báo trước 45 ngày là đúng hay sai và cũng không thể kết luận nếu bạn làm việc đến ngày 27.05.2014 thì đơn xin thôi việc của bạn có còn hiệu lực hay không.

    2. Về việc nhận lại sổ bảo hiểm xã hội:

    Theo quy định tại Khoản 3, Điều 47 BLLĐ: “Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động”.

    Như vậy, khi chấm dứt hợp đồng lao động, bạn vẫn được nhận lại sổ bảo hiểm xã hội.

    Trân trọng.

    Ls. Đinh Thị Quỳnh Như

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn