DanLuat 2015

hởi về thời hạn sở hữu đối với nhà chung cư theo quy định hiện hành

Chủ đề   RSS   
  • #292930 23/10/2013

    chudoanh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/08/2013
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 355
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1 lần


    hởi về thời hạn sở hữu đối với nhà chung cư theo quy định hiện hành

    Chào diễn đàn,, tôi có một vài thắc mắc về thời hạn sở hữu đối với nhà chung cư theo quy định hiện hành

    Thời gian gần đây, thị trường nhà chung cư đang dấy lên thông tin về việc Bộ xây dựng trình dự thảo quy định về thời hạn sở hữu đối với nhà chung cư là 70 năm ( đối với đất được nhà nước giao để xây dựng chung cư đem bán hoặc cho thuê). Mặc dù mới là dự thảo nhưng ảnh hưởng rất nhiều đến phân khúc nhà chung cư trên thị trường.

    T muốn hỏi theo quy định hiện hành thì thời hạn sở hữu nhà chung cư được quy định như thế nào? và được quy định ở văn bản nào????

    Xin cám ơn diễn đàn!!!

     
    4225 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chudoanh vì bài viết hữu ích
    myloveforever_yt2007 (23/10/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #293228   24/10/2013

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2738)
    Số điểm: 28770
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1047 lần


    Hiện nay không có văn bản nào quy định nàh chung cư phải có thời hạn sử dụng là bao lâu hết nha bạn.

    Bạn xem thêm trong Luật nhà ở thì họ chỉ nói khi chung cư xuống cấp hay rơi vào điều kiện buộc phải tháo dỡ thì lúc đó không được phép sử dụng nữa thôi.

    Bạn xem từ Điều 83 đến 86 Luật nhà ở 2005, và Điều 56 Nghị định 90/2006/NĐ-CP Hướng dẫn Luật Nhà ở

     

    Điều 56. Phá dỡ nhà chung cư của nhiều chủ sở hữu

    1. Việc phá dỡ nhà chung cư của nhiều chủ sở hữu để xây dựng lại theo dự án phải bảo đảm được hai phần ba tổng số chủ sở hữu nhà chung cư đồng ý. Trường hợp nhà chung cư đã có từ hai phần ba tổng số chủ sở hữu đồng ý xây dựng lại thì thực hiện việc cưỡng chế di chuyển đối với các chủ sở hữu, người sử dụng không đồng ý theo quy định của pháp luật. Chi phí cho việc cưỡng chế phá dỡ do các chủ sở hữu nhà bị cưỡng chế đóng góp.

    2. Nhà chung cư thuộc diện phá dỡ để xây dựng lại theo quy định tại khoản 1 Điều này thì các chủ sở hữu được tái định cư và được hưởng một số lợi ích theo quy định sau:

    a) Được chủ đầu tư hỗ trợ kinh phí di chuyển; bố trí chỗ ở hoặc kinh phí để họ tự lo chỗ ở trong thời gian xây dựng lại;

    b) Các chủ sở hữu có nhu cầu mua thêm diện tích nhà ở mới trong dự án xây dựng lại nhà chung cư theo giá kinh doanh thì được ưu tiên mua trước.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    chudoanh (24/10/2013)

0 Thành viên đang online
-