DanLuat 2015

Hỏi về thời hạn điều tra vụ án hình sự

Chủ đề   RSS   
  • #215921 24/09/2012

    Phulan

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về thời hạn điều tra vụ án hình sự

    Cơ quan tôi bị trộm tiền trong két sắt, mất khoảng 300 triệu vnd. Vụ việc xẩy ra đã được hơn 2 năm. Khi chúng tôi yêu cầu thủ trưởng cơ quan tôi xử lí những người có trách nhiệm liên quan thì ông trả lời là đang chờ cơ quan công an điều tra. Vậy xin hỏi những vấn đề sau:

    + Thời hạn điều tra vụ án này là bao lâu?

    + Trách nhiệm những người để xẩy ra mất tiền của cơ quan, cụ thể là kế toán, thủ quỹ, thủ trưởng đơn vị?

    Rất mong được sự quan tâm trả lời của luật sư. Chân thành cảm ơn!

     

     
    25078 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #215928   24/09/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6832)
    Số điểm: 77778
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3728 lần


    Chào bạn!

    Còn tùy thuộc vào nhiều điều kiện, thông thường từ 4-8 tháng.

    Nếu truy nã thì.... dài hơi.

    Việc để xảy ra mất trộm tiền thì xem xét trách nhiệm và xử lý những người có liên quan. Thiết nghĩ trước mắt, khi chưa có kết luận điều tra thì đây là vấn đề nội bộ doanh nghiệp. Chiếu theo quy định nội bộ để xử.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #215931   24/09/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Phulan viết:

    Cơ quan tôi bị trộm tiền trong két sắt, mất khoảng 300 triệu vnd. Vụ việc xẩy ra đã được hơn 2 năm. Khi chúng tôi yêu cầu thủ trưởng cơ quan tôi xử lí những người có trách nhiệm liên quan thì ông trả lời là đang chờ cơ quan công an điều tra. Vậy xin hỏi những vấn đề sau:

    + Thời hạn điều tra vụ án này là bao lâu?

    + Trách nhiệm những người để xẩy ra mất tiền của cơ quan, cụ thể là kế toán, thủ quỹ, thủ trưởng đơn vị?

    Rất mong được sự quan tâm trả lời của luật sư. Chân thành cảm ơn!

    Thân chào bạn!

    + Về thời hạn điều tra bạn tham khảo Bộ Luật tố tụng Hình sự năm 2008, cơ bản các điều sau đây:

     

    Điều 119. Thời hạn điều tra

    1. Thời hạn điều tra vụ án hình sự không quá hai tháng đối với tội phạm ít nghiêm trọng, không quá ba tháng đối với tội phạm nghiêm trọng, không quá bốn tháng đối với tội phạm rất nghiêm trọng và tội phạm đặc biệt nghiêm trọng, kể từ khi khởi tố vụ án cho đến khi kết thúc điều tra.

    2. Trong trường hợp cần gia hạn điều tra do tính chất phức tạp của vụ án thì chậm nhất là mười ngày trước khi hết hạn điều tra, Cơ quan điều tra phải có văn bản đề nghị Viện kiểm sát gia hạn điều tra.

    Việc gia hạn điều tra được quy định như sau:

    a) Đối với tội phạm ít nghiêm trọng có thể được gia hạn điều tra một lần không quá hai tháng;

    b) Đối với tội phạm nghiêm trọng có thể được gia hạn điều tra hai lần, lần thứ nhất không quá ba tháng và lần thứ hai không quá hai tháng;

    c) Đối với tội phạm rất nghiêm trọng có thể được gia hạn điều tra hai lần, mỗi lần không quá bốn tháng;

    d) Đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng có thể được gia hạn điều tra ba lần, mỗi lần không quá bốn tháng.

     

    Điều 121. Thời hạn phục hồi điều tra, điều tra bổ sung, điều tra lại

    1. Trong trường hợp phục hồi điều tra quy định tại Điều 165 của Bộ luật này thì thời hạn điều tra tiếp không quá hai tháng đối với tội phạm ít nghiêm trọng, tội phạm nghiêm trọng và tội phạm rất nghiêm trọng, không quá ba tháng đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng, kể từ khi có quyết định phục hồi điều tra cho đến khi kết thúc điều tra.

    Trong trường hợp cần gia hạn điều tra do tính chất phức tạp của vụ án thì chậm nhất là mười ngày trước khi hết hạn điều tra, Cơ quan điều tra phải có văn bản đề nghị Viện kiểm sát gia hạn điều tra. Việc gia hạn điều tra được quy định như sau:

    a) Đối với tội phạm nghiêm trọng và tội phạm rất nghiêm trọng được gia hạn điều tra một lần không quá hai tháng;

    b) Đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng được gia hạn điều tra một lần không quá ba tháng.

    Thẩm quyền gia hạn điều tra đối với từng loại tội phạm theo quy định tại khoản 3 Điều 119 của Bộ luật này.

    2. Trong trường hợp vụ án do Viện kiểm sát trả lại để điều tra bổ sung thì thời hạn điều tra bổ sung không quá hai tháng; nếu do Toà án trả lại để điều tra bổ sung thì thời hạn điều tra bổ sung không quá một tháng. Viện kiểm sát hoặc Toà án chỉ được trả lại hồ sơ để điều tra bổ sung không quá hai lần. Thời hạn điều tra bổ sung tính từ ngày Cơ quan điều tra nhận lại hồ sơ vụ án và yêu cầu điều tra.

    3. Trong trường hợp vụ án được trả lại để điều tra lại thì thời hạn điều tra và gia hạn điều tra theo thủ tục chung quy định tại Điều 119 của Bộ luật này.

    Thời hạn điều tra được tính từ khi Cơ quan điều tra nhận hồ sơ và yêu cầu điều tra lại.

    + Về trách nhiệm của những người để xảy ra mất tiền, cần căn cứ vào kết luận điều tra và trong quá trình tố tụng. Với những tình tiết bạn nêu thì chưa thể khẳng định được ai phải có trách nhiệm trong vu án trên.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #216726   28/09/2012

    franxi
    franxi

    Male
    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:13/02/2012
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 6 lần


    mình xin được góp ý như sau:

    khẳng định đã có hành vi phạm tội xảy ra, tội trộm cắp tài sản( Đ 138 - BLHS)

    Điều 138. Tội trộm cắp tài sản

    1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Tái phạm nguy hiểm;

    d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

    đ) Hành hung để tẩu thoát;

    e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.

        như vậy, theo quy định của pháp luật thì đây là vụ án có hành vi phạm tội Rất nghiêm trọng do đó thời gian điều tra theo quy định của BLTTHS là 12 tháng kể từ ngày khởi tố vụ án(thời gian tối đa).

    tuy nhiên, nếu quá trình điều tra cơ quan điều tra không xác định được đối tượng phạm tội thì mặc dù có KTVA và xắp hết hạn điều tra thì cơ quan điều tra cũng sẽ đình chỉ điều tra vụ án, và như vậy đây được gọi là ÁN MỜ.

      còn việc để xảy ra mất cắp là do những người có trách nhiệm trong công ty, có thể chỉ xử lý nội bộ, còn có đưa ra xử lý hay không là do người đứng đầu công ty bạn. theo mình thì kết quả điêu tra không ảnh hưởng đến việc xử lý nội bộ trong công ty của bạn.

     thân!

    Cập nhật bởi franxi ngày 28/09/2012 04:20:17 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #218578   08/10/2012

    saykhuot_dth
    saykhuot_dth

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo tôi việc mất cắp này nếu đã để kéo dài qua 2 năm ( đã hết thời gian điều tra) thì cơ quan điều tra đáng ra phải thông báo về kết quả điều tra. Cụ thể là đình chỉ điều tra vì không tìm ra thủ phạm. Vì vậy theo điều 144 bộ luật hình sự, người trực tiếp làm mất tiền phải chịu trách nhiệm bồi thường và chịu hình phạt theo luật định là từ 2 đến 7 năm tù. Tuy nhiên, tại sao đã quá thời gian điều tra mà vẫn không có động tĩnh gì ( Cơ quan điều tra đã lờ đi..) thì trước hết nội bộ cần xem xét lại những vẫn đề sau:

    + Tiền để trong két sắt quá 300 triệu ( vi phạm nguyên tắc tài chính) là lỗi của ai

    + Chủ tài khoản đã có quyết định chuyển kho bạc tất cả số tiền trên hay chưa

    + Việc mất tiền ảnh hưởng đến việc điều hành hoạt động trong cơ quan như thế nào..

    Mong các bạn đóng góp thêm!

     
    Báo quản trị |  
  • #219143   10/10/2012

    Phulan
    Phulan

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Sao ban khacduy25 lại bảo chưa thể khẳng định được ai phải có trách nhiệm trong vu án trên? Tôi thấy sự việc rất rõ như sau:

    + Đơn vị tôi là đơn vị sự nghiệp( cụ thể là trường học) nên số tiền để trong két 300 triệu là không đúng nguyên tắc tài chính, mà phải chuyển tiền vào kho bạc.

    + Khi số tiền lớn hơn 50 triệu thì thủ quỹ phải báo với kế toán, kế toán báo với chủ tài khoản, chủ tài khoản phải chỉ đạo nhân viên kế toán, thủ quỹ làm thủ tục để chuyển tiền vào kho bạc.

    + Một cái sai nữa của người đứng đầu đơn vị là không thông báo quyết định đình chỉ vụ án của cơ quan công an, mà lại lờ đi.

    Theo tôi cả 3 người: hiệu trưởng, kế toán, thủ quỹ đều có lỗi và đều phải bị xử lí

    Mong luật sư tư nấn thêm.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-