DanLuat 2015

Hỏi về thời gian thực hiện nghĩa vụ quân sự năm 2013

Chủ đề   RSS   
  • #275257 14/07/2013

    Hỏi về thời gian thực hiện nghĩa vụ quân sự năm 2013

    Chào các bạn, chào luật sư, em sinh ngày 2/1/1995 và đang đợi kết quả thi đại học đơt vừa qua nhưng em nghĩ mình sẽ đỗ đại học, ngày mai 15/7 em lên Ban chỉ huy quân sự cấp huyện để khám sức khỏe, em muốn hỏi 3 vấn đề:

    1, Nếu em nhận được giấy báo trúng tuyển đại học mà chưa có giấy gọi nhập ngũ thì trong 10 ngày tính tới ngày tập trung quân em có thể xin giấy tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự để đi học như trong quy định tại khoản 6 điều 3 Thông tư liên tịch 175/2011/TTLT-BQP-BGDĐT quy định không? Hay vẫn phải chấp hành lệnh gọi nhập ngủ???

    2, Nếu em đỗ đại học và phải đi nhập ngũ thì thủ tục để em bảo lưu kết quả thi đại học như thế nào và sau khi xuất ngũ cần thực hiện những thủ tục gì để có thể nhập học vào trường em đã thi đỗ?

    3, Pháp luật có quy định gì về thời gian tham gia nhập ngũ đối với thanh niên đỗ đại học mà vẫn phải đi nhập ngũ không? Ý em muốn hỏi là nếu em đỗ đại học thì thời gian nhập ngũ của em vẫn là 18 tháng hay sẽ được rút ngắn? em nghe thầy giáo chủ nhiệm lớp 12 phổ biến là nếu đỗ đại học và phải nhập ngũ thì thời gian thực hiện nghĩa vụ được giảm xuống còn 12 tháng để có thể xuất ngũ và nhập học cùng thời điểm nhập học 1 năm sau, chứ nếu 18 tháng thì em phải đợi thêm 6 tháng nữa mới có thể nhập học, không biết quy dịnh cụ thể chính xác là như thế nào?

    Rất mong nhận được sự tư vấn giải đáp của luật sư và các bạn.

     
    5612 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #275284   14/07/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13671)
    Số điểm: 94196
    Cảm ơn: 3096
    Được cảm ơn 4719 lần
    SMod

    Chào bạn , xin trả lời như sau

    1. Bạn chỉ được hoãn NVQS khi đã hoàn thành thủ tục nhập học. Nếu có giấy báo học mà vẫn chưa đến ngày nhập học thì vẫn còn phải đi NVQS. Điều 6 khoản 3 đã được đổi lại như sau

    6. Trách nhiệm của công dân:

    a) Công dân đến trường làm thủ tục nhập học phải mang theo Giấy chứng nhận đăng ký nghĩa vụ quân sự do Ban chỉ huy quân sự cấp huyện cấp, Giấy xác nhận đăng ký vắng mặt do Ban chỉ huy quân sự cấp xã nơi cư trú cấp;

    b) Công dân đã nhập ngũ vào Quân đội, nếu có Giấy báo nhập học vào các trường đào tạo trình độ đại học, cao đẳng, trung cấp chuyên nghiệp, cao đẳng nghề, trung cấp nghề trước hoặc sau thời điểm nhập ngũ thì báo cáo đơn vị quản lý biết để thông báo cho nhà trường (nơi phát hành Giấy báo nhập học) bảo lưu kết quả trúng tuyển của thí sinh đến khi hoàn thành nghĩa vụ quân sự tại ngũ theo quy định tại Khoản 4 Điều 56 Luật Nghĩa vụ quân sự

     

    2. Bạn xem đoạn trích dẫn trên.

    3. Thời gian thực hiện NVQS vẫn là 18 tháng, không có quy định 12 tháng như thầy giáo bạn nói.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    quachphong65 (16/07/2013)