hỏi về thời gian nộp chứng cứ trong vụ án hành chính

Chủ đề   RSS   
  • #328386 15/06/2014

    hỏi về thời gian nộp chứng cứ trong vụ án hành chính

    cho em hỏi trong vụ án hành chính, đương sự có quyền cung cấp chứng cứ trong mọi giai đoạn tố tụng hành chinh được không ạ?

     

     
    2564 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #328549   16/06/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31518
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1940 lần


    Chào bạn.

    Theo luật tố tụng hành chính :

    Điều 74. Chứng cứ

    Chứng cứ trong vụ án hành chính là những gì có thật được đương sự, cá nhân, cơ quan, tổ chức khác giao nộp cho Toà án hoặc do Toà án thu thập được theo trình tự, thủ tục do Luật này quy định mà Toà án dùng làm căn cứ để xác định yêu cầu hay sự phản đối của đương sự là có căn cứ và hợp pháp hay không cũng như những tình tiết khác cần thiết cho việc giải quyết đúng đắn vụ án hành chính.

    Điều 77. Giao nộp chứng cứ

    1. Trong quá trình Toà án giải quyết vụ án hành chính, đương sự có quyền và nghĩa vụ giao nộp chứng cứ cho Toà án; nếu đương sự không nộp hoặc nộp không đầy đủ thì phải chịu hậu quả của việc không nộp hoặc nộp không đầy đủ đó, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    Chứng cứ được giao nộp "Trong quá trình Toà án giải quyết vụ án hành chính" nên đương sự có quyền cung cấp trong mọi giai đoạn của quá trình tố tụng.

    Tuy nhiên, chứng cứ phải đảm bảo các thuộc tính vốn có : tính khách quan, tính liên quan, và tính hợp pháp. Do đó nếu giao nộp quá gấp tòa không thể xác minh, kiểm tra để chấp nhận.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    quanulaw (22/06/2014)