DanLuat 2015

Hỏi về thời điểm nghỉ hưu đối với công chức

Chủ đề   RSS   
  • #434385 24/08/2016

    nguyentruongphong

    Male
    Mầm

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2013
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 670
    Cảm ơn: 42
    Được cảm ơn 3 lần


    Hỏi về thời điểm nghỉ hưu đối với công chức

    Ông Nguyễn Văn A, sinh ngày 20/01/1957. Thời điểm nghỉ hưu theo quy định tại Nghị định 46/2010/NĐ-CP là ngày 01/02/2017. Tuy nhiên ngày 01/2/2017 lại trùng vào ngày 05/01 âm lịch. Thông thường ngày 05/01 âm lịch đang trong thời gian nghỉ Tết nguyên đán. Vậy ông A có được lùi thời gian nghỉ hưu 01 tháng đến ngày 01/03/2017 theo quy định tại Nghị định 46 hay không?.

    Hiện nay chưa có thông báo nghỉ Tết của Bộ Lao động Thương binh xã hội, nhưng theo quy định hiện hành thì cơ quan quản lý công chức phải ra thông báo nghỉ hưu trước 06 tháng. Vậy cơ quan nên giải quyết trường hợp này như thế nào? ra thông báo nghỉ hưu cho ông A ngày 01/02/2017 hay ngày 01/03/2017?

    Kính nhờ các Luật sư giúp đỡ. Tôi xin cảm ơn./.

     
    2292 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #434394   24/08/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13547)
    Số điểm: 93376
    Cảm ơn: 3059
    Được cảm ơn 4693 lần
    SMod

    Theo đúng quy định thôi, 01/02/2017

     
    Báo quản trị |  
  • #434431   25/08/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    1. Tôi nhất trí với bạn ntdieu. Bở vì ngày 01/02/2017 (tức ngày 5/1 âm lịch) là ngày nghỉ bù của ngày thứ 7 (28/01/2016 - tức ngày  mùng một tết) chứ không phải là ngày nghỉ tết (Khoản 1 Điều 8 Nghị định 45/2013).

    2. Tuy nhiên, nếu cơ quan bạn muốn tạo điều kiện có lợi trong trường hợp có thể gọi là nhạy cảm này, thì bạn cứ ra thông báo nghỉ từ 01/02/2017. Khi nào có lịch nghỉ tết cụ thể của BLĐTBXH, bạn làm công văn hỏi cơ quan BHXH (cũng có thể phải xin ý kiến của cơ quan chủ quản nữa), để nếu họ giải quyết "xông xênh" (hoặc họ cũng cho rằng ngày 01/02/2017 vẫn là ngày nghỉ tết) thì bạn có căn cứ (có công văn trả lời cụ thể) để lùi thời gian sang 01/3/2017 thì mới chắc ăn, chứ bạn chủ động "xông xênh" thì sau có thể cơ quan BHXH sẽ gây khó cho bạn đấy.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-