Hỏi về thỏa ước lao động tập thể

Chủ đề   RSS   
  • #145663 05/11/2011

    linklaw.bg

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về thỏa ước lao động tập thể

    thưa luật sư, pháp luật lao động hiện hành quy định thế nào trong trường hợp đại diện doanh nghiệp từ chối đề xuất của Ban chấp hành công đoàn về việc ký thỏa ước lao động tập thể để nâng lương tối thiểu cho người lao động?
    Rất mong nhận được sự hồi đáp của luật sư, tôi xin chân thành cảm ơn!
     
    13776 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #149125   21/11/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!

    Theo khoản 2 Điều 9 Nghị định 47/2010/NĐ-CP quy định: "Vi phạm những quy định về thỏa ước lao động tập thể

    2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động hoặc Chủ tịch Công đoàn cơ sở có một trong những hành vi sau đây:

    a) Từ chối thương lượng để ký kết hoặc sửa đổi, bổ sung thỏa ước lao động tập thể khi nhận được yêu cầu của bên yêu cầu thương lượng;

    b) Thực hiện nội dung thỏa ước lao động tập thể đã bị tuyên bố vô hiệu.

    3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    a) Tiến hành đăng ký thỏa ước lao động tập thể với cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh theo quy định của pháp luật đối với vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này;

    b) Tiến hành thương lượng để ký kết hoặc sửa đổi, bổ sung thỏa ước lao động tập thể theo yêu cầu thương lượng đối với vi phạm quy định tại điểm a khoản 2 Điều này.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    linklaw.bg (24/11/2011)
  • #149499   22/11/2011

    nganle89
    nganle89
    Top 200
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2010
    Tổng số bài viết (336)
    Số điểm: 7167
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 120 lần


     

    Chào linklaw.bg!

     Như bạn nêu thì trường hợp này là ban chấp hành công đoàn chỉ đề xuất việc sửa đổi , bổ sung Thỏa ước lao động tập thể chứ không phải là việc ký thỏa ước lao động tập thể. Tuy nhiên, trình tự sửa đổi, bổ sung thỏa ước lao động tập thể cũng được tiến hành như ký kết thỏa ước lao động tập thể.

     Theo quy định tại Điều 46, điều 50  của Bộ Luật lao động hiện hành thì bên đại diện đại diện người sử dụng lao động không có quyền từ chối đề xuất của Ban chấp hành công đoàn về việc ký, sửa đổi bổ sung thỏa ước lao động tập thể. 

     Do vậy, trong trường hợp đại diện doanh nghiệp từ chối đề xuất của Ban chấp hành công đoàn về việc ký thỏa ước lao động tập thể để nâng lương tối thiểu cho người lao động là vi phạm pháp luật lao động và sẽ bị xử lý theo quy định của pháp luật lao động.

     

    Vài ý trao đổi. hi vọng bạn rõ thắc mắc của mình.

     Thân!

     

    Cập nhật bởi nganle89 ngày 23/11/2011 09:57:32 SA

    Ms Ngan,

    Mail: sally.hcmlaw@gmail.com

    H/P: 0948 899 067

    Skype/Yahoo/Twitter: nganle89

    -----------

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nganle89 vì bài viết hữu ích
    linklaw.bg (24/11/2011)
  • #149547   23/11/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Đồng ý với bạn nganle89!

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    linklaw.bg (24/11/2011)
  • #216547   27/09/2012

    tramnguyen531991
    tramnguyen531991

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2012
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    cho tôi xin bổ sung câu trả lời là Theo điều 50, BLLĐ thì:

    chỉ sau 3 tháng thực hiện, kể từ ngày có hiệu lực đối với thỏa ước tập thể thời hạn dưới 1 năm và sau sáu tháng đối với thỏa ước tập thể thời hạn từ 1 năm đến 3 năm, các bên mới có quyền yêu cầu sửa đổi, bổ sung thỏa ước mới.

    Như vậy, bạn cần cân nhắc thêm điều kiện này. 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #293105   24/10/2013

    vucuonghau
    vucuonghau

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa Luật sư, cho tôi hỏi một vấn đề như sau: Đối với Chi Nhánh của một Công ty Cổ phần có được quyền tự thực hiện thỏa thuận và đăng ký thỏa ước lao động tập thể không?

     
    Báo quản trị |  
  • #295736   06/11/2013

    Protocc
    Protocc

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn, theo điều 74 Bộ luật lao động 2012 thì "Thỏa ước lao động tập thể được ký kết giữa đại diện tập thể lao động với người sử dụng lao động hoặc đại diện người sử dụng lao động." Nên chi nhánh không thể tự mình ký thỏa ước lao động tập thể.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Protocc vì bài viết hữu ích
    kstthcstp (20/12/2013)
  • #303243   20/12/2013

    Kính chào Luật sư. cho tôi hỏi.  Theo Điều 74 Bộ Luật Lao động 2012 thì "Thỏa ước lao động tập thể được ký kết giữa đại diện tập thể lao động với người sử dụng lao động hoặc đại diện người sử dụng lao động." Nên chi nhánh không thể tự mình ký thỏa ước lao động tập thể.

    Như vậy Doanh nghiệp không cần phải đăng ký thỏa ước lao động tập thể với cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh đúng không Luật sư?

    [/quote]

     
    Báo quản trị |  
  • #303384   20/12/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14666)
    Số điểm: 101580
    Cảm ơn: 3359
    Được cảm ơn 5212 lần
    SMod

    Bạn kstthcstp tham khảo quy định của bộ luật lao động nhé

    Điều 75. Gửi thỏa ước lao động tập thể đến cơ quan quản lý nhà nước

    Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày ký kết, người sử dụng lao động hoặc đại diện người sử dụng lao động phải gửi một bản thỏa ước lao động tập thể đến:

    1. Cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh đối với thỏa ước lao động tập thể doanh nghiệp.

    2. Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội đối với thỏa ước lao động tập thể ngành và thỏa ước lao động tập thể khác

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com