DanLuat 2015

HỎI VỀ THẾ CHẤP QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT

Chủ đề   RSS   
  • #301658 10/12/2013

    anhyeuem12345

    Sơ sinh

    Hà Tây, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2009
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    HỎI VỀ THẾ CHẤP QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT

     Luật sư cho e hỏi với!

    E có một khách hàng, Tên là Nguyễn Văn A, có bìa đỏ ghi là Cấp cho Hộ Ông Nguyễn văn A, cấp ngày 18/6/2004. Tuy nhiên, xem lại sổ hộ khẩu của ông A, cấp năm 2001, thì Chủ hộ là Bà Đặng Thị D (mẹ ông A), thành viên trong hộ khẩu còn lại là Ông A (con), Bà B (con dâu), Cháu Q (cháu bà D).

    Hỏi:

    1. Việc cấp bìa đỏ mang tên hộ Ông A như thế thì tài sản đó có phải là tài sản chung của các thành viên trong hộ ( chủ hộ là bà D) hay là tài sản riêng của Ông A?

    2. Khi ngân hàng ký hợp đồng thế chấp Quyền sử dụng đất này (HĐTC ký ngày 02/11/2011) chỉ có 2 vợ chồng ông A ( vợ là bà B) ký, thì hợp đồng có đầy đủ tính pháp lý không? có thiếu các thành viên còn lại trong hộ phải tham gia giao kết HĐTC hay không?

    Mong luật sư tư vấn giúp! chân thành cảm ơn

    Mr Hưng 0945399369

     
    3477 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #301788   11/12/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Về nguyên tắc nếu thửa đất đó được cấp cho hộ gia đình ông A thì đó là tài sản chung của hộ gia đình. Vì vậy khi định đoạt cũng như thực hiện các công việc liên quan tới quyền sử dụng đất đó phải có sự đồng ý của tất cả các thành viên trong hộ gia đình.

    Về việc ký kết các giao dịch liên quan tới khối tài sản đó có thể chỉ cẩn 1 hoặc hai người tham gia nhưng những người này phải được sự ủy quyền của những người còn lại khi đó giao dịch mới đảm bảo tuân thủ các quy định của pháp luật.

    Nếu còn vướng mắc bạn có thể hỏi tiếp hoặc liên hệ với Luật sư để được tư vấn.

    Chúc bạn khỏe và thành công!

     

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    anhyeuem12345 (12/12/2013)
  • #301964   12/12/2013

    anhyeuem12345
    anhyeuem12345

    Sơ sinh

    Hà Tây, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2009
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    CẢM ƠN LUẬT SƯ!

    Tuy nhiên, e được biết theo Điều 43 khoản 3 mục b của Nghị định 181 ngày 29/10/2004 về thi hành Luật Đất đai chỉ qui định: “Trường hợp hộ gia đình sử dụng đất là tài sản chung của cả hộ gia đình thì giấy chứng nhận chỉ ghi tên chủ hộ”

    Nhưng trong sổ hộ khẩu thì Bà A (mẹ ông A) là chủ hộ. Vậy cấp bìa đỏ như vậy có đúng không, mà hộ ông A đây được hiểu là toàn bộ các thành viên trong sổ hộ khẩu (mà bà D đang đứng tên chủ hộ) có phải không?

    Mong luật sư tiếp tục tư vấn giúp!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #302606   16/12/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào em!

    Về nguyên tắc người chủ hộ khẩu sẽ đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi giấy chứng nhận đó được cấp cho hộ gia đình.

    Trường hợp này ông A tuy không phải là chủ hộ đó (như thông tin em cung cấp mẹ ông A mới là chủ hộ) nhưng ông A vẫn có thể đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nễu tại thời điểm cấp giấy chứng nhận có sự thỏa thuận giữa hai mẹ con ông A về việc người sẽ đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Chúc em khỏe và thành công!

    Luật sư Dương Văn Mai - Công ty Luật Thuận Phát.

    Tổng đài tư vấn pháp luật 19006281

     

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    anhyeuem12345 (23/01/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-