Hỏi về thay đổi thành viên và người đại diện theo pháp luật của công ty cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #391025 07/07/2015

    Hỏi về thay đổi thành viên và người đại diện theo pháp luật của công ty cổ phần

    Thưa Luật sư!

    Bên mình, là công ty cổ phần được thành lập từ năm 2010, hiện tại 3 cổ đông sáng lập của công ty mình có nhu cầu chuyển nhượng lại toàn bộ số cổ phần cho 3 người khác, và một trong 3 người mới này cũng sẽ là người đại diện theo pháp luật mới của công ty.

    Ở đây mình xin hỏi luật sư là thay đổi thành viên công ty cổ phần, và thay đổi người đại diện theo pháp luật có làm chung trong 1 thủ tục được không. Nếu không làm chung được thì cần làm cái nào trước, cái nào sau?

    Cảm ơn luật sư!

     
    3644 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #391229   08/07/2015

    dadang
    dadang
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 198 lần


    Chào bạn,

     

    Hiện do chưa có hướng dẫn Luật Doanh nghiệp 2014, nên tôi trả lời bạn theo những hướng dẫn cũ. Về việc thay đổi Cổ đông sáng lập.

    Do công ty bạn được thành lập quá 3 năm do đó việc đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập công ty cổ phần, theo quy định tại khoản 3 Điều 20 Thông tư số 01/2013/TT-BKHĐT ngày 21/01/2013 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư hướng dẫn về đăng ký kinh doanh thì “Việc đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập công ty trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp chỉ thực hiện trong thời hạn 3 năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Sau thời hạn trên, Phòng Đăng ký kinh doanh không thực hiện việc đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập công ty cổ phần trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Việc thay đổi các thông tin về cổ đông của công ty được thể hiện tại Sổ đăng ký cổ đông của Công ty”.

    Theo đó, Công ty bạn không cần làm hồ sơ thay đổi cổ đông sáng lập mà chỉ cần làm hồ sơ thông báo thay đổi Đại diện pháp luật.

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dadang vì bài viết hữu ích
    quochoa_bvl (08/07/2015)
  • #391239   08/07/2015

    Vâng, rất cảm ơn luật sư đã tư vấn!

     
    Báo quản trị |  
  • #391412   09/07/2015

    Chào bạn!

     

    Việc thay đổi cổ đông công ty và thay đổi người đại diện theo pháp luật có thể làm chung trong một thủ tục nhưng phải tách riêng thành 2 bộ hồ sơ khác nhau. Với nội dung câu hỏi của bạn tôi chỉ trả lời ngắn gọn như vậy còn nếu bạn cần biết các giấy tờ cần thiết trong hồ sơ cũng như như trình tự thủ tục thực hiện, bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi để được tư vấn miễn phí.

     

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Xuân Hồng

Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

Phone: 0907 71 93 81

Skype: xuanhonglaw

"Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"