DanLuat 2015

Hỏi về thay đổi họ cho con sao khi ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #280575 11/08/2013

    Hachivuong

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về thay đổi họ cho con sao khi ly hôn

    Kính chào luật sư.

    Tôi với chồng đã ly hôn gần 4 năm nay, theo quyết định của tòa án thì tôi được quyền nuôi con. Nay tôi muốn đổi họ con tôi theo họ mẹ có được không? 

     
    5861 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #280581   11/08/2013

    sonluatk07
    sonluatk07
    Top 500
    Male
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1548
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 96 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định của Bộ luật dân sự năm 2005 và Nghị định 158 của Chính phủ thì cá nhân có quyền thay đổi họ tên nhưng trong một số trường hợp nhất định.

    Trân trọng!

    Sống là động nhưng lòng luôn bất động, tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

     
    Báo quản trị |  
  • #281591   16/08/2013

    rubiclaw257
    rubiclaw257

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2013
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Theo Điều 27, Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định:

    “1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

    a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

    c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

    d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

    đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

    g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    2. Việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

    3. Việc thay đổi họ, tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ”.

    Do vậy, chị hoàn toàn có thể thay đổi họ tên cho con.

    Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 63 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 thì “Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ đó là con chung của vợ chồng”. Mặt khác, cháu bé hiện vẫn đang mang họ của người cha nên nếu muốn thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ thì về nguyên tắc phải có được sự đồng ý của cả cha và mẹ.

    Trường hợp của chị, mặc dù chị đã ly hôn và chồng cũ của chị không nuôi con nhưng việc này không làm ảnh hưởng đến quyền của người cha đối với đứa con chung. Do đó, nếu chồng cũ chị không đồng ý với việc thay đổi họ cho con thì chị không thể thay đổi họ tên của con chị.

    Như vậy, chị muốn thay đổi tên con cần phải có văn bản đồng ý của chồng.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-