Hỏi về thay đổi DKKD khi tách quận

Chủ đề   RSS   
  • #336779 03/08/2014

    tranthanh111

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/03/2012
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về thay đổi DKKD khi tách quận

    Chào Luật Sư !

    Em muốn hỏi thông tin như sau:

    Trước Công ty em ở huyện Từ Liêm, HN. Nay Huyện Từ Liêm lên Quận và tách thành 2 quận Nam Từ Liêm và Bắc Từ Liêm. Trong quá trình từ đầu năm đến tháng 03/2014. công ty em không có doanh thu nên xin ngừng kinh doanh và đã làm song thủ tục trong đầu tháng 04/ 2014. hiện tại bây giờ công ty đã ngunwgxd hoạt động tới ngày 31/12/2014. Mọi thông tin DKKD vẫn như cũ nên em muốn hỏi.

    Công ty em hiện tại đã ngừng KD thì có cần phải làm thủ tục thay đổi địa bàn DKKD không ạ? Có phải dổi dấu không ạ? hay cụ thể hơn là với tình trạng công ty của em nêu trên thì phải làm những gì? mong các Luật sư trả lời giúp em. Em xin trân thành cảm ơn !

     
    5957 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #336997   04/08/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Việc ngừng kinh doanh là việc khác, việc thay đổi địa bàn lại là việc khác. Bạn nên làm ngay thủ tục thay đổi địa bàn kinh doanh, đổi Giấy chứng nhận doanh nghiệp, con dấu. Hiện tại ở 2 quận Nam và Bắc Từ Liêm đã được hỗ trợ, miễn phí đấy.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #337023   04/08/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Về vấn đề của bạn, Luật sư Đào Thị Liên – Công ty Luật Tiền Phong tư vấn cho bạn như sau:

    1. Nghĩa vụ của Công ty khi tạm ngừng kinh doanh:

    Theo khoản 3 Điều 156 Luật Doanh nghiệp năm 2005, “trong thời gian tạm ngừng kinh doanh, doanh nghiệp phải nộp đủ số thuế còn nợ, tiếp tục thanh toán các khoản nợ, hoàn thành việc thực hiện hợp đồng đã ký với khách hàng và người lao động, trừ trường hợp doanh nghiệp chủ nợ, khách hàng và người lao động có thoả thuận khác.”

    Như vậy, trong thời gian tạm ngừng kinh doanh, doanh nghiệp không có nghĩa vụ bắt buộc phải tiến hành các thủ tục đăng ký thay đổi nội dung doanh nghiệp.

    2. Nghĩa vụ cập nhật thông tin về trụ sở doanh nghiệp do thay đổi về địa giới hành chính:

    Theo Điều 47 Thông tư 01/2013/TT-BKHĐT hướng dẫn về Đăng ký doanh nghiệp, doanh nghiệp có nghĩa vụ thực hiện việc cập nhật, bổ sung thông tin trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. “Trường hợp doanh nghiệp chỉ cập nhật, bổ sung những thông tin địa chỉ của doanh nghiệp do thay đổi về địa giới hành chính… trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp thì doanh nghiệp gửi Thông báo theo mẫu quy định tại Phụ lục II-5 ban hành kèm theo Thông tư này đến Phòng Đăng ký kinh doanh cấp tỉnh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính.”

    Tuy nhiên, hiện nay luật doanh nghiệp chưa có quy định cụ thể nào về thời hạn mà doanh nghiệp phải hoàn thành nghĩa vụ cập nhật, bổ sung những thông tin trên đối với hoạt động đăng ký kinh doanh.

    Vì vậy, khi Công ty tiến hành lại hoạt động kinh doanh, bạn có thể cập nhật thông tin về trụ sở doanh nghiệp và tiến hành đổi con dấu.

    Bạn gửi hồ sơ cập nhật thông tin về trụ sở doanh nghiệp lên Phòng Đăng ký kinh doanh - Sở Kế hoạch và Đầu tư thành phố Hà Nội.

    Hồ sơ bao gồm:

    Thông báo về việc bổ sung, cập nhật thông tin đăng ký doanh nghiệp (theo mẫu Phụ lục II-5, Thông tư 01/2013/TT-BKHĐT);

    Thông báo về việc thay đổi thông tin đăng ký thuế (theo mẫu Phụ lục II-6, Thông tư 01/2013/TT-BKHĐT);

    Bản chính Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp;

    Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ, Phòng Đăng ký kinh doanh sẽ cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp thay đổi. Việc cập nhật thông tin trụ sở này sẽ không bị mất phí nhà nước.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn sức khỏe.

    Trân trọng./. 

     
    Báo quản trị |  
  • #337774   08/08/2014

    luatthudoHN
    luatthudoHN

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2014
    Tổng số bài viết (67)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 12 lần


    Chào bạn tranthanh111:

    Nội dung bạn hỏi liên quan tới pháp luật về doanh nghiệp, Luật Lương Gia Phạm xin tư vấn cho Bạn như sau:

     

    1.      Vì Huyện Từ Liêm tách ra làm 2 quận nên công ty  bạn cần phải làm thủ tục thay đổi địa chỉ trụ sở chính và đổi dấu công ty. Pháp luật hiện hành không quy định về thời hạn phải làm thủ tục thay đổi nhưng bạn nên làm thủ tục sớm để được thuận lợi nhất.

    2.     Việc làm thủ tục thay đổi địa chỉ trụ sở chính và đổi dấu không ảnh hưởng đến tình trạng đang tạm ngừng hoạt động kinh doanh của công ty bạn.

    3.    Khi công ty bạn muốn hoạt động kinh doanh trở lại, bạn cần làm văn bản nộp kèm theo hồ sơ thay đổi địa chỉ trụ sở chính. Thẩm quyền giải quyết thuộc về Sở kế hoạch và đầu tư, công an thành phố Hà Nội.

     

    Chúc Bạn sức khỏe và sớm giải quyết được vướng mắc của mình. Nếu cần trao đổi, Bạn vui lòng liên hệ:

    Công ty Luật Lương Gia Phạm

    Add: Tầng 3, số nhà 162 phố Chùa Láng, Đống Đa, Hà Nội

    Tel: 04.66.700.505; Hotline: 098.45.23.678

    Emai: luatluonggiapham@gmail.com ; Website: luonggiapham.vn

    Công ty Luật Thủ đô, Tầng 3, số 162 phố Chùa Láng, Đống Đa, Hà Nội

    Hotline: 04.66.700.505

    Chuyên viên tư vấn trực tuyến: Việt Anh - 0979.155.796; Hà Giang - 0984.185.731

    Email: luatthudohn@gmail.com Website: luatthudo.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com