Hỏi về thanh lý hợp đồng, sau khi chấm dứt hợp đồng do nhà thầu vi phạm hợp đồng.

Chủ đề   RSS   
  • #2691 27/03/2009

    mrNga

    Sơ sinh

    Yên Bái, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về thanh lý hợp đồng, sau khi chấm dứt hợp đồng do nhà thầu vi phạm hợp đồng.

    Tôi xin hỏi:

    Hiện nay cơ quan tôi đang có 1 dự án dở dang xây dựng nhà làm việc, do thời gian kéo dài quá lâu, quá thời hạn ghi trong hợp đồng, nhà thầu vi phạm tiến độ thi công ( vi phạm hợp đồng).

    Do vậy chúng tôi đã họp thống nhất huỷ bỏ hợp đồng, cũng được nhà thầu chấp thuận.

    Như vậy sau khi chấm dứt hợp đồng chúng tôi phải làm nhưng việc gì? có phải lập biên bản thanh lý hợp đồng không? mức xử phạt như thế nào ( trong hợp đồng không ghi rõ), phải nộp những khoản thuế gì cho địa phương ( nhà thầu chưa nộp thuế gì cả).

    Xin trân trọng cảm ơn! Phúc đáp. 
     
    26034 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #2692   27/03/2009

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn.

    Theo như những thông tin mà bạn cung cấp chúng tôi không xác định được nội dung cơ bản hợp đồng nên chúng tôi chỉ có thể tư vấn theo nguyên tắc pháp luật hiện hành như sau:

    Do hai bên đã thống nhất chấm dứt hợp đồng vì thời gian thực hiện hợp đồng bị kéo dài quá lâu và đã vi phạm tiến độ thi công (vi phạm hợp đồng) do vậy hợp đồng chấm dứt theo thoả thuận của các bên được quy định tại k#0070c0;">hoản 2 Điều 424 Bộ luật dân sự nămăm 2005. #0070c0;">

    #0070c0;">Theo quy định pháp luật hiện hành các bên không buộc phải lập biên bản thanh lý nhưng để tránh những tranh chấp phát sinh sau này hai bên có thể lập Biên bản thanh lý hoặc bản thoả thuận chấm dứt hợp đồng,

    ®ång thêi c¸c bªn cã thÓ tho¶ thuËn lu«n vÒ nghÜa vô thuÕ mµ c¸c bªn ph¶i nép theo quy ®Þnh cña ph¸p luËt.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
  • #2749   18/06/2009

    ndt7899
    ndt7899

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật ưu,

    Cũng là do nhà thầu vi phạm hợp đồng (cụ thể là thời gian thi công kéo dài quá lâu).

    Cơ quan tôi ký hợp đồng xây dựng tháng 12 năm 2003 với nhà thầu xây lắp (xin không đề cập tên Công ty ở đây) về việc thi công xây dựng công trình:

    Trụ sở làm việc (gồm 3 hạng mục:

    1. Nhà làm việc 3 tầng (đấu thầu);

    2. Sân, vườn, cổng, tường rào (giao thầu);

    3. San nền mặt bằng (giao thầu)). Mỗi một hạng mục ký một hợp đồng kinh tế riêng.

    Với gói thầu xây dựng nhà làm việc, nhà thầu cam kết xây dựng trong thời gian 200 ngày. Nhưng cho đến năm 2007, sau rất nhiều công văn đôn đốc nhà thầu thực hiện nốt các công việc còn lại, nhưng nhà thầu đã không chấp hành và không tham dự các buổi làm việc do Chủ đầu tư mời. 

    Sau khi xin ý kiến của cơ quan cấp trên đồng ý cho đơn phương chấm dứt hợp đồng, nghiệm thu chốt khối lượng mà nhà thầu đã thực hiện.

    Xin hỏi, các công việc còn chưa được thực hiện thì giải quyết như thế nào? Có được phép ký HĐ với công ty khác để thi công tiếp hay không? Giá cả thay đổi có phải duyệt lại hồ sơ không?

    Cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #2750   18/06/2009

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn!

    Vì không được nghiên cứu hợp đồng nên tôi không thể tư vấn một cách cụ thể cho bạn.

    Trường hợp trong hợp đồng của công ty bạn có quy định quyền được đơn phương chấm dứt hợp đồng khi nhà thầu vi phạm thời gian thi công thì công ty bạn hoàn toàn có quyền được chấm dứt hợp đồng trên.

    Nếu trong hợp đồng không quy định, công ty bạn có thể đưa ra yêu cầu chấm dứt hợp đồng với bên nhà thầu.

    Nếu bên nhà thầu đồng ý việc chấm dứt hợp đồng thì hai bên cần lập biên bản nêu rõ số lượng công việc đã thực hiện, công việc chưa thực hiện, quyền và nghĩa vụ các bên sau khi chấm dứt hợp đồng.

    Trong trường hợp bên nhà thầu không đồng ý chấm dứt hợp đồng thì khi đó giữa hai công ty sẽ phát sinh tranh chấp và lúc này thẩm quyền giải quyết sẽ thuộc toà án (nếu như trong hợp đồng không có quy định khác).

    Sau khi chấm dứt hợp đồng cũ theo đúng quy định, công ty bạn hoàn toàn có quyền ký hợp đồng thi công tiếp với công ty khác. Đối với trường hợp giá cả thay đổi thì hồ sơ sẽ phải duyệt lại.

    Trân trọng

    Luật sư Phạm Thành Tài
    Giám đốc Công ty luật Phạm Danh - Đoàn luật sư TP Hà Nội
    ĐT: 04.36342301/22338448/0913378662
    Email: pttailawyer@yahoo.com
    Web: luatphamdanh.net
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 21/09/2010 10:28:55 AM

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamthanhtaimd vì bài viết hữu ích
    ndt7899 (06/05/2015)
  • #360616   04/12/2014

    khonggianxanh78
    khonggianxanh78

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thanh ly hop đồng

    Tôi có vay cty tài chính ppf 30 triệu đồng thời hạn thanh toán 15 t. Tôi đã đóng 12 tháng nay tôi muốnthanh lý hđ nhưng bên ppf không chiệu và yêu cầu tôi muốn thlý hd thì đóng đủ tiền gốc và lãi 3t còn lại. Nhưng trong hđ không quy định như vậy. Và cty này tính lãi 60% năm nhung vược lên 84% năm tôi đã nhiều lần đề nghi cty này tính cho đúng theo mức lãi nêu trong hđ nhưng cty này ko giải quyết cho tôi. Xin hỏi ls vậy tôi có thể đơn phương thanh toán tiền còn lại theo cách tính của tôi ko. Và tôi đơn phương tly hđ thì phải làm như thế nào? Tôi tính theo lãi suất giảm dần. Xin nhờ ls tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn
     
    Báo quản trị |  
  • #360690   04/12/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4951)
    Số điểm: 29193
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1830 lần
    Lawyer

    Đối với trường hợp này trước tiên bạn cần căn cứ nội dung hợp đồng của bạn về các trường hợp chấm dứt hợp đồng, trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn... Về nguyên tắc đây cũng là một hợp đồng dân sự nên để giải quyết nó trước hết hai bên cần thương lượng, nếu thương lượng không được thì có thể khởi kiện vụ án tại tòa án có thẩm quyền.

    Khi sự việc được tòa án thụ lý giải quyết bạn có quyền yêu cầu xem xét về cả vấn đề lãi suất.

    Chúc bạn sớm giải quyết được sự việc.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    ndt7899 (06/05/2015)
  • #360980   05/12/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4951)
    Số điểm: 29193
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1830 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Với các thông tin bạn cung cấp thì đây là một quan hệ pháp luật dân sự về nguyên tắc các bên có thể thỏa thuận việc chấm dứt hợp đồng và trước hết bạn cần kiểm tra lại nội dung hợp đồng của bạn về các trường hợp chấm dứt hợp đồng trước thời hạn.

    Nếu không thỏa thuận thương lượng với nhau để giải quyết sự việc các bên có thể khởi kiện vụ việc tại tòa án để giải quyết sự việc, khi đó các bên có quyền yêu cầu tòa án giải quyết các nội dung liên quan tới Hợp đồng.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    ndt7899 (06/05/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net