DanLuat 2015

Hỏi về thẩm quyền phạt tiền trong xử phạt vi phạm hành chính?

Chủ đề   RSS   
  • #405827 09/11/2015

    Hỏi về thẩm quyền phạt tiền trong xử phạt vi phạm hành chính?

    Xin chào các anh (chị) Luật sư & thành viên Diễn đàn.

    Tôi có một câu hỏi mong được anh (chị) tư vấn giùm:

    Trích Khoản 2 Điều 6 Nghị định số 102/2014/NĐ-CP ngày 10/11/2014 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai.

    Điều 6. Chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép

    2. Chuyển mục đích sử dụng sang đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối thì hình thức và mức xử phạt như sau:

    a) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0,5 héc ta;

    b) Phạt tiền từ trên 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 0,5 héc ta đến dưới 03 héc ta;

    c) Phạt tiền từ trên 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 03 héc ta trở lên.

    Câu hỏi như sau:

    Trường hợp cá nhân tự ý chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa trái phép dưới 0,5 héc ta sang đất nuôi trồng thủy sản thì Chủ tịch UBND xã có thẩm quyền phạt tiền 5.000.000 đồng theo Điều 31 hay không (trong khi mức tối đa khung tiền phạt trong Điểm a khoản 2 Điều 6 là 10.000.000 đồng)? Căn cứ ở điều luật nào để lý giải khi cho rằng Chủ tịch UBND xã không được phép xử phạt?

     
    2219 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #446349   12/02/2017

    Chào bạn,

    Dựa vào thông tin bạn cung cấp, tôi xin đưa ra tư vấn như sau:

    Tại điểm b, Khoản 1 Điều 31 Nghị định số 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai có quy định:

    “Điều 31. Thẩm quyền của Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp trong việc xử phạt vi phạm hành chính

    1. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có quyền:

    a) Phạt cảnh cáo;

    b) Phạt tiền đến 5.000.000 đồng

    ….”

    Theo quy định trên thì UBND xã có quyền xử phạt vi phạm hành chính tối đa là 5 triệu đồng. Do đó, muốn biết được hành vi xử phạt của Chủ tịch UBND xã là có được phép thì phải phụ thuộc vào quyết định xử phạt mà cơ quan có thẩm quyền ban hành để xử lý hành vi vi phạm đó. Nếu quyết định xử phạt ra yêu cầu xử phạt từ 5 triệu đồng trở xuống thì Chủ tịch UBND xã hoàn toàn CÓ quyền xử phạt hành vi vi phạm trên. Còn nếu quyết định xử phạt yêu cầu xử phạt từ trên 5 triệu đồng đến 10 triệu đồng thì Chủ tịch UBND xã KHÔNG được phép xử phạt hành vi vi phạm trên mà thẩm quyền sẽ thuộc về Chủ tịch UBND huyện theo quy định tại điểm b, Khoản 2 Điều 31 Nghị định số 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai:

    “Điều 31. Thẩm quyền của Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp trong việc xử phạt vi phạm hành chính

    2. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện có quyền:

    a) Phạt cảnh cáo;

    b) Phạt tiền đến 50.000.000 đồng;

    …”

    Hi vọng câu trả lời của tôi có thể giải đáp thắc mắc của bạn

    Chuyên viên tư vấn Bình An./

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÌNH SỰ - HÀNH CHÍNH | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #446359   12/02/2017

     

    clevietkimlaw2 viết:

     

    Chào bạn,

    Dựa vào thông tin bạn cung cấp, tôi xin đưa ra tư vấn như sau:

    Tại điểm b, Khoản 1 Điều 31 Nghị định số 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai có quy định:

    “Điều 31. Thẩm quyền của Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp trong việc xử phạt vi phạm hành chính

    1. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có quyền:

    a) Phạt cảnh cáo;

    b) Phạt tiền đến 5.000.000 đồng

    ….”

    Theo quy định trên thì UBND xã có quyền xử phạt vi phạm hành chính tối đa là 5 triệu đồng. Do đó, muốn biết được hành vi xử phạt của Chủ tịch UBND xã là có được phép thì phải phụ thuộc vào quyết định xử phạt mà cơ quan có thẩm quyền ban hành để xử lý hành vi vi phạm đó. Nếu quyết định xử phạt ra yêu cầu xử phạt từ 5 triệu đồng trở xuống thì Chủ tịch UBND xã hoàn toàn CÓ quyền xử phạt hành vi vi phạm trên. Còn nếu quyết định xử phạt yêu cầu xử phạt từ trên 5 triệu đồng đến 10 triệu đồng thì Chủ tịch UBND xã KHÔNG được phép xử phạt hành vi vi phạm trên mà thẩm quyền sẽ thuộc về Chủ tịch UBND huyện theo quy định tại điểm b, Khoản 2 Điều 31 Nghị định số 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai:

    “Điều 31. Thẩm quyền của Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp trong việc xử phạt vi phạm hành chính

    2. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện có quyền:

    a) Phạt cảnh cáo;

    b) Phạt tiền đến 50.000.000 đồng;

    …”

    Hi vọng câu trả lời của tôi có thể giải đáp thắc mắc của bạn

    Chuyên viên tư vấn Bình An./

     

     

     

    clevietkimlaw2 viết:

     

    Chào bạn,

    Dựa vào thông tin bạn cung cấp, tôi xin đưa ra tư vấn như sau:

    Tại điểm b, Khoản 1 Điều 31 Nghị định số 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai có quy định:

    “Điều 31. Thẩm quyền của Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp trong việc xử phạt vi phạm hành chính

    1. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có quyền:

    a) Phạt cảnh cáo;

    b) Phạt tiền đến 5.000.000 đồng

    ….”

    Theo quy định trên thì UBND xã có quyền xử phạt vi phạm hành chính tối đa là 5 triệu đồng. Do đó, muốn biết được hành vi xử phạt của Chủ tịch UBND xã là có được phép thì phải phụ thuộc vào quyết định xử phạt mà cơ quan có thẩm quyền ban hành để xử lý hành vi vi phạm đó. Nếu quyết định xử phạt ra yêu cầu xử phạt từ 5 triệu đồng trở xuống thì Chủ tịch UBND xã hoàn toàn CÓ quyền xử phạt hành vi vi phạm trên. Còn nếu quyết định xử phạt yêu cầu xử phạt từ trên 5 triệu đồng đến 10 triệu đồng thì Chủ tịch UBND xã KHÔNG được phép xử phạt hành vi vi phạm trên mà thẩm quyền sẽ thuộc về Chủ tịch UBND huyện theo quy định tại điểm b, Khoản 2 Điều 31 Nghị định số 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai:

    “Điều 31. Thẩm quyền của Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp trong việc xử phạt vi phạm hành chính

    2. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện có quyền:

    a) Phạt cảnh cáo;

    b) Phạt tiền đến 50.000.000 đồng;

    …”

    Hi vọng câu trả lời của tôi có thể giải đáp thắc mắc của bạn

    Chuyên viên tư vấn Bình An./

     

     

    Chào bạn,

    Theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 52 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 thì trong trường hợp này Chủ tịch UBND cấp xã không có thẩm quyền xử phạt. Bởi thẩm

    Điều 52. Nguyên tắc xác định và phân định thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính và áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả

    1. Thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của những người được quy định tại các điều từ 38 đến 51 của Luật này là thẩm quyền áp dụng đối với một hành vi vi phạm hành chính của cá nhân; trong trường hợp phạt tiền, thẩm quyền xử phạt tổ chức gấp 02 lần thẩm quyền xử phạt cá nhân và được xác định theo tỉ lệ phần trăm quy định tại Luật này đối với chức danh đó.

    Trong trường hợp phạt tiền đối với vi phạm hành chính trong khu vực nội thành thuộc các lĩnh vực quy định tại đoạn 2 khoản 1 Điều 23 của Luật này, thì các chức danh có thẩm quyền phạt tiền đối với các hành vi vi phạm hành chính do Chính phủ quy định cũng có thẩm quyền xử phạt tương ứng với mức tiền phạt cao hơn đối với các hành vi vi phạm hành chính do Hội đồng nhân dân thành phố trực thuộc trung ương quy định áp dụng trong nội thành.

    2. Thẩm quyền phạt tiền quy định tại khoản 1 Điều này được xác định căn cứ vào mức tối đa của khung tiền phạt quy định đối với từng hành vi vi phạm cụ thể.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-