DanLuat 2015

Hỏi về thẩm quyền giải quyết của công an xã

Chủ đề   RSS   
  • #212519 09/09/2012

    nguyenvanthe18

    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2012
    Tổng số bài viết (72)
    Số điểm: 1540
    Cảm ơn: 26
    Được cảm ơn 2 lần


    Hỏi về thẩm quyền giải quyết của công an xã

    Các anh chị cho em học hỏi. Ở địa phương E, có một số thanh niên hay sinh sự đánh nhau. có trường hợp thanh niên thôn này, đánh nhau với thôn kia, có người bị đau phải đi bệnh viện để điều trị. Những trường hợp như vậy ban công an xã, lại gọi số thanh niên này đến làm việc để lấy lời khai. Một thời gian sau( khoảng 20 ngày). Công an xã lại gọi đến để băt nộp phạt  hành chính mỗi người là 1.500.000 đ( trừ những người bị đau phải đi viện). Có những thanh niên thắc mắc là công an phạt nặng quá ,đề nghị rút bớt mức phạt, thì ông trưởng CA nói: mức phạt là đúng rồi, nếu còn thắc mắc, ông ta sẽ chuyển vụ việc lên huyên để huyện giải quyết. Vậy các anh chị cho E hỏi: Những vụ việc vi phạm ở trên, quyền hạn của CA xã đến đâu? Có phải vụ vi phạm nào, CA xã không thích xử lý thì cứ chuyển lên CA huyện,  để huyện giải quyết. Và khi CA huyện giải quyết, CA huyện được quyền phạt nặng hơn CA xã? Các anh chị giải thích giúp E với. Em cảm ơn!

     
    13364 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #212544   09/09/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    Thân chào bạn!

    Theo quy định tại Nghị định 73/2010/NĐ-CP thì hành vi của những chủ thể trên có thể bị xử phạt vi phạm hành chính với mức 1,5 tr đồng.

     

    Điều 7. Hành vi vi phạm trật tự công cộng 

     

    3. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Cản trở, không chấp hành yêu cầu của người thi hành công vụ hoặc có lời nói, hành động lăng mạ, xúc phạm danh sự hoặc chống lại người thi hành công vụ mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;

    b) Xúi giục người khác không chấp hành các yêu cầu của người thi hành công vụ;

    c) Gây rối trật tự công cộng mà có mang theo các loại vũ khí thô sơ: dao, lê, mã tấu, dây xích, côn, gậy … hoặc công cụ hỗ trợ;

    d) Lôi kéo hoặc kích động người khác gây rối, làm mất trật tự công cộng mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;

    đ) Thuê hoặc lôi kéo người khác đánh nhau;

    e) Tụ tập để cổ vũ, kích động đua ca nô, xuồng máy, tàu thuyền trái phép mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;

    g) Gây rối trật tự tại phiên tòa, nơi thi hành án hoặc có hành vi khác gây trở ngại cho hoạt động xét xử, thi hành án mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;

    h) Gây rối trật tự tại nơi tổ chức thi hành quyết định cưỡng chế mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;

    i) Lợi dụng quyền tự do dân chủ, tự do tín ngưỡng để lôi kéo, kích động người khác xâm phạm lợi ích của Nhà nước, quyền và lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân;

    k) Trực tiếp xâm hại hoặc thuê người xâm hại đến sức khỏe, tính mạng của người khác;

    . . . . .

    Thẩm quyền xử phạt của Trưởng Công an xã như sau:

     

    Điều 28. Thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính của Công an nhân dân

     

    3. Trưởng Công an cấp xã có quyền:

    a) Phạt cảnh cáo;

    b) Phạt tiền đến 2.000.000 đồng;

    c) Tịch thu tang vật, phương tiện được sử dụng để vi phạm hành chính có trị giá đến 2.000.000 đồng;

    d) Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra;

    đ) Buộc thực hiện biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm môi trường, lây lan dịch bệnh do vi phạm hành chính gây ra;

    e) Buộc tiêu hủy vật phẩm gây hại cho sức khoẻ con người, vật nuôi và cây trồng, văn hóa phẩm độc hại.

    Việc chuyển hồ sơ mà Công an xã nói như bạn trình bày có thẩm quyền chuyển, tuân thủ quy định sau đây:

     

    Điều 32. Nguyên tắc xác định thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính

    1. Thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của Nghị định này là thẩm quyền áp dụng các một hành vi vi phạm hành chính. Trong trường hợp phạt tiền thì thẩm quyền xử phạt được xác định căn cứ vào mức tối đa của khung tiền phạt quy định đối với từng hành vi vi phạm cụ thể, trường hợp vi phạm hành chính thuộc thẩm quyền xử phạt của nhiều người thì việc xử phạt do người thụ lý đầu tiên thực hiện.

    2. Trong trường hợp xử phạt một người thực hiện nhiều hành vi vi phạm hành chính thì thẩm quyền xử phạt được xác định theo nguyên tắc sau đây:

    a) Nếu hình thức, mức xử phạt được quy định đối với từng hành vi đều thuộc thẩm quyền của người xử phạt thì thẩm quyền xử phạt vẫn thuộc người đó;

    b) Nếu hình thức, mức xử phạt được quy định đối với một trong các hành vi vượt quá thẩm quyền của người xử phạt thì người đó phải chuyển vụ vi phạm đến cấp có thẩm quyền xử phạt.

    3. Trong trường hợp người có thẩm quyền xử phạt thuộc Công an nhân dân đang xử lý đối với cá nhân, tổ chức có vi phạm về an ninh, trật tự theo Nghị định này mà phát hiện cá nhân, tổ chức đó còn có hành vi vi phạm hành chính được quy định trong các nghị định khác của Chính phủ thì có quyền xử phạt hành chính về hành vi Trường hợp bạn nói, CA xã không thích xử lý thì chuyển lên huyện là không có căn cứ.

    Mức xử phạt vi phạm hành chính của cấp huyện là cao hơn cấp xã tùy từng hành vi và thẩm quyền của mình.

    Thẩm quyền xử lý của Công an huyện như sau

     

    Điều 28. Thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính của Công an nhân dân

    4. Trưởng Công an cấp huyện có quyền:

    a) Phạt cảnh cáo;

    b) Phạt tiền đến 10.000.000 đồng;

    c) Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề thuộc thẩm quyền;

    d) Tịch thu tang vật, phương tiện được sử dụng để vi phạm hành chính;

    đ) Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra hoặc buộc tháo dỡ công trình xây dựng trái phép;

    e) Buộc thực hiện các biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm môi trường, lây lan dịch bệnh do vi phạm hành chính gây ra;

    g) Buộc tiêu hủy vật phẩm gây hại cho sức khoẻ con người, vật nuôi và cây trồng, văn hóa phẩm độc hại.

     Nếu còn chỗ nào thắc mắc, bạn có thể trình bày để diễn đàn giải đáp cho bạn.

    Trân trọng!

     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    nguyenvanthe18 (09/09/2012)