DanLuat 2015

Hỏi về thẩm định giá khi mua sắm

Chủ đề   RSS   
  • #306049 10/01/2014

    dinhquangtrung1966

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:10/01/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về thẩm định giá khi mua sắm

    Năm 2012, Cơ quan tôi có mua một lô hàng máy vi tính xách tay, đã đi thẩm định giá tại cơ quan thẩm định giá ở TPHCM (Công ty TNHH).

    Đến nay, tháng 11/2013 Thanh tra nhà nước huyện về thanh tra và tự đi lấy báo giá của một số của hàng máy vi tính… sau đó đưa ra kết luận cơ quan tôi mua đắt. Khi thanh tra, họ nói rằng đây là công ty TNHH của tư nhân. Vậy xin hỏi:

    1. Trường hợp nếu đúng là đắt thì cơ quan thẩm định phải chịu trách nhiệm gì và thủ trưởng đơn vị tôi có vô can?

    2. Cách làm của thanh tra là đi lấy báo giá lại như vậy liệu có đúng?

    Rất mong quý Luật sư sớm trả lời. Xin cảm ơn.

     
    1797 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #328445   16/06/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4645)
    Số điểm: 30562
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1067 lần


    Hành vi thẩm định giá sai thì có thể bị xử phạt theo Nghị định 109/2013/NĐ-CP

    Điều 18. Hành vi vi phạm quy định đối với doanh nghiệp thẩm định giá

    13. Phạt tiền từ 220.000.000 đồng đến 260.000.000 đồng đối với hành vi làm sai lệch hồ sơ tài sản thẩm định giá hoặc sai lệch thông tin liên quan đến tài sản thẩm định giá dẫn đến thẩm định giá cao hoặc thấp hơn 10% đối với tài sản là bất động sản, thiết bị, phương tiện vận tải; 15% đối với tài sản là vật tư, hàng hóa so với kết quả thẩm định giá cuối cùng của cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền trong trường hợp doanh nghiệp thẩm định giá và cơ quan nhà nước có thẩm quyền áp dụng cùng một cách tiếp cận thẩm định giá.

    Tuy nhiên trường hợp này cần xemxét lại là do năng lực của tổ chức yêu kém nên định giá sai hoặc do cố tình làm sai.

    Còn về quy trình Thanh tra thì có thể xem tại Thông tư 02/2010/TT-TTCP quy định quy trình tiến hành một cuộc thanh tra , việc Thanh tra cũng sẽ phải tiến hành đúng quy trình thẩm định giá, trường hợp này nếu bạn thấy không đúng thì có thể làm đơn khiếu nại.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-