DanLuat 2015

Hỏi về tai nạn lao động và luật BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #292546 21/10/2013

    vivi89

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2013
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về tai nạn lao động và luật BHXH

    Kính gửi Luật sư và các anh chị trên Diễn đàn.

    Trong quá trình làm việc với máy xẻ gỗ có một công nhân bị thương phần mềm ( bị đứt ở đầu ngón tay ) phải khâu 12 mũi. Do không có thẻ BHYT ( Công nhân đã đóng BHXH được 2 năm, tuy nhiên vì công ty chậm đóng BHXH nên không được cấp sổ và thẻ BHYT) nên toàn bộ tiền sơ cứu và điều trị phải chi 100%. Công đoàn công ty đã hỗ trợ phần tiền này và gửi lại người lao động.

    Trên sổ khám bệnh có ghi điều trị thay băng 7 ngày. 

    Không có giấy giám định suy giảm khả năng lao động.

    Không có giấy ra viện ( vì chỉ sơ cứu, làm tiểu phẫu)

    Vậy, Trường hợp trên có được hưởng chế độ tai nạn lao động hay nghỉ vệc do ốm đau không?

    Rất mong nhận được phản hồi từ Luật sư và các anh chị.

    Trân trọng cảm ơn.

     
    3645 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #292633   21/10/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13491)
    Số điểm: 93036
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, bạn tham khảo quy định của bộ luật lao động nhé

    Điều 144. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

    1. Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả đối với người lao động tham gia bảo hiểm y tế và thanh toán toàn bộ chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định đối với người lao động không tham gia bảo hiểm y tế.

    2. Trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trong thời gian điều trị.

    3. Bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định tại Điều 145 của Bộ luật này.

    Điều 145. Quyền của người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

    1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được hưởng chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

    2. Người lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc mà người sử dụng lao động chưa đóng bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội, thì được người sử dụng lao động trả khoản tiền tương ứng với chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

    Việc chi trả có thể thực hiện một lần hoặc hằng tháng theo thỏa thuận của các bên.

    3. Người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà không do lỗi của người lao động và bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên thì được người sử dụng lao động bồi thường với mức như sau:

    a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm từ 5,0% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1,0% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;

    b) Ít nhất 30 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động.

    4. Trường hợp do lỗi của người lao động thì người lao động cũng được trợ cấp một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định tại khoản 3 Điều này.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    vivi89 (22/10/2013)

0 Thành viên đang online
-