DanLuat 2015

Hỏi về tai nạn giao thông nạn nhân đã được điều trị bình thường

Chủ đề   RSS   
  • #82813 14/02/2011

    binhnguyen1104

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về tai nạn giao thông nạn nhân đã được điều trị bình thường

    Em trai tôi điều khiển xe gắn máy gây ra tai nạn giao thông. trước khi té ngã thì em tôi đã thắng xe cách chỗ xe ngã là khoảng 5m. Chỗ người bị va chạm cách vị trí xe ngã là 3m50. vị trí em tôi ngã cách người bị va chạm là 3m (theo xác minh của công an xã).

    Sau khi tai nạn xảy ra người bị nạn được đưa đến bệnh viện huyện để cấp cứu kịp thời. theo yêu cầu của nạn nhân và người nhà gia đình tôi đã đóng tiền để chụp cắt lớp cho nạn nhân 2, lần ở bệnh viện huyên 1 lần ở bệnh viện quân khu 4 bác sĩ kết luận không gây ảnh hưởng gì đến não.

    Các chi phí khác liên quan đến thuốc, đi lại, tiền viện phí gia đình tôi thanh toán đầy đủ. Hiện tại nạn nhân bình thường, chỉ bị trầy xước ở chân phải.

    Với tình hình như vậy nếu gia đình nạn nhân thưa kiện thì mức phạt nặng nhất cho em tôi là như thế nào? và có phải chịu mức phạt về hình sự hay không?

    Rất mong sớm nhận được câu trả lời của luật sư. chân thành cảm ơn!

     
    3396 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #82816   14/02/2011

    LS_PhamDinhHung
    LS_PhamDinhHung
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (839)
    Số điểm: 4903
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 296 lần
    Lawyer

    Chào Bạn

    Điều 202 Bộ luật Hình sự quy định về  Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ”: Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến năm năm.”

    Nghị quyết 02/2003/NQ-HĐTP ngày 17/4/2003 của Hội đồng Thẩm phán TANDTC hướng dẫn: Người điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ#ffc000;"> #ffc000;">nếu chỉ căn cứ vào thiệt hại xảy ra, thì gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây phải chịu trách nhiệm hình sự theo khoản 1 Điều 202 Bộ luật Hình sự:

    ...........
    #ffc000;" />

     

     

    #ffc000; text-align: justify;">b. Gây tổn hại cho sức khoẻ của một đến hai người với tỷ lệ thương tật của mỗi người từ 31% trở lên;

    ......
    Như vậy phải căn cứ vào kết quả giám định xem tỉ lệ thương tật có đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự #c00000; background-color: #ffff00;">(=>31%) hay không thì mới biết em bạn có bị truy cứu TNHS hay không?

    Thân ái

    Luật sư Phạm Đình Hưng Saigon Asia Law

    www.saigon-asialaw.com

    VP: 40/21 Bau cat 2, F 14 Quan Tan Binh, TP HCM

    Đoàn LS TP HCM

    MB.0903759409

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Đình Hưng - Đoàn LS TP HCM - Saigon Asia Law.

Văn phòng: 409/14 Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 2, Quận Tân Bình ( TSN Air port).

Số điện thoại: 0938182699.

0 Thành viên đang online
-