Hỏi về tách thửa và chuyển quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #122944 10/08/2011

    dangvanca

    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về tách thửa và chuyển quyền sử dụng đất

    Luật Sư cho Tôi hỏi:
    gia đình tôi co 500m2 đất ở và đất vườn, vậy gia đình muốn tách một phần đất 150m2 thành một thửa mới rồi chuyển quền sử dụng thửa đất này chon anh trai đứng tên quyền sử dụng? vậy tôi cân những giấy tờ gì?và nộp ở đâu?
     
    5630 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #123385   12/08/2011

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5250
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 350 lần


    Anh có thể làm hợp đồng chuyển nhượng một phần quyền sử dụng đất cho anh trai, sau đó làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dựng đất đối với diện tích đất đã chuyển nhượng cho anh trai mình.
    Hồ sơ gồm: 

    a) Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận;

    b) Một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 Luật Đất đai (nếu có) #ff0000;"> -> Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất 

    c) Bản sao các giấy tờ liên quan đến việc thực hiện nghĩa vụ tài chính về đất đai theo quy định của pháp luật (nếu có). 

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Phòng 1602A, Tòa nhà Gemek Tower II, đường Lê Trọng Tấn, xã An Khánh, huyện Hoài Đức, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
  • #123755   15/08/2011

    hoanggia3
    hoanggia3

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2011
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Bạn không nói rõ có bao nhiêu đất thổ cư và bao nhiêu đất nông nghiệp. Nếu trong bìa đỏ đủ đất thổ cư để tách ra thì bạn làm thủ tục tách bình thường. Nếu không đủ đất thổ cư, bạn phải xin thêm đất thổ cư. Không nên làm thủ tục chuyển nhượng, vì mất thuế thu nhập cá nhân, nên làm thủ tục tặng cho, vì bạn và anh trai là 2 anh em ruột nên không mất thuế thu nhập cá nhân. Hố sơ gồm có. Đơn xin cấp GCNQSDĐ, CMND, Hộ Khẩu, Bìa đỏ phô tô công chứng. sơ đồ vị trí thửa đất, biên bản kiểm tra thực địa.

    Học là mãi mãi

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

Hà Nội: Tầng 3, số 281 phố Đội Cấn, phường Liễu Giai, quận Ba Đình, Tp Hà Nội