DanLuat 2015

Hỏi về sử dụng thẻ BHYT khác tuyến

Chủ đề   RSS   
  • #418374 12/03/2016

    Hỏi về sử dụng thẻ BHYT khác tuyến

    thẻ bảo hiểm y tế được sử dụng khác tuyến giải quyết như thế nào? tôi làm việc ở sài gòn mua thẻ tại đây, khi về quảng nam tôi có sử dụng được không? xin cảm ơn lời giải đáp.

     
    1838 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #418524   15/03/2016

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 3983 lần


    Chào bạn , chỉ được dùng thẻ BHYT tuyến huyện trong cùng 1 tỉnh, trong trường hợp bạn mua BHYT ở Sài Gòn thì bạn không dùng được ở Quảng Nam, trừ khi có giấy từ bệnh viện ở Sài Gòn chuyển ra bệnh viện đó cho bạn. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    dungnguyenqn80 (18/03/2016)
  • #418612   15/03/2016

    minhchichhlu
    minhchichhlu

    Male
    Mầm

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2013
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 586
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 23 lần


    Chào bạn!

    Tất nhiên là vẫn được sử dụng rồi chỉ quyền lợi của bạn được hưởng khác nhau thôi.

    Đúng tuyến: Có 6 trường hợp được coi là khám chữa bệnh đúng tuyến qu định tại Điều 11 Thông tư 40/2015/TT-BYT. Bạn sẽ được hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh.

    Trái tuyến: Mức hưởng khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến còn phụ thuộc vào cơ sở khám chữa bệnh cấp nào. Căn cứ vào Khoản 3 Điều 22 Văn bản hợp nhất Luật Bảo hiểm y tế thì mức hưởng khám bệnh, chữa bệnh được quy định như sau:

    “a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

    b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

    c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016?

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhchichhlu vì bài viết hữu ích
    dungnguyenqn80 (18/03/2016)
  • #419823   26/03/2016

    cảm ơn nhiều nha. chúc khỏe.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-