DanLuat 2015

Hỏi về sử dụng đất ở

Chủ đề   RSS   
  • #520486 11/06/2019

    dungxm

    Male
    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về sử dụng đất ở

    Tôi có 04 ha đất trồng cây lâu năm có sổ đỏ và hơn 400m2 thổ cư. Giờ tôi muốn phân lô bán nền thì có được không ? Xin Luật sư tư vấn thủ tục ???!!!!

     
    152 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dungxm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #520565   12/06/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1363)
    Số điểm: 7665
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 410 lần
    Lawyer

    Về việc tách thửa thì căn cứ theo quy định Luật đất đai năm 2013 thì khi tách thửa đất nông nghiệp, người sử dụng đất phải đảm bảo diện tích tách thửa tối thiểu đối với đất nông nghiệp. Do đó nếu bạn muốn tách thửa để phân lô bán nền thì diện tích mỗi thửa đất sau khi tách không nhỏ hơn số diện tích tối thiểu theo quy định của UBND tỉnh. Và thực tế theo diện tích đất mà gia đình bạn có thì bạn chỉ có thể tách tối đa thành nhiều thửa đất nhỏ hơn. Tuy nhiên, để được chia thành các lô nhỏ hơn thành đất ở bạn phải chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp thành đất phi nông nghiệp(đất ở).

    Tại Điều 31 Luật đất đai có quy định về căn cứ để cho phép chuyển đổi mục đích sử dụng đất:

     " 1. Quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất hoặc quy hoạch xây dựng đô
    thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước
    có thẩm quyền xét duyệt; 

    2. Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển đổi mục đích sử dụng đất".

    Cũng tại Điều 36 Luật đất đai về chuyển đổi mục đích sử dụng đất:

     " 1.Trường hợp chuyển đổi mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền:

    d. Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp".

    Như vậy, nếu đảm bảo được những điều kiện chuển nhượng phân lô bán nền theo  Điều 31 thì bạn được chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây lâu năm (đất nông nghiệp) sang đất thổ cư (đất phi nông nghiệp). Tuy nhiên, bạn cần biết kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện được cấp có thẩm quyền phê duyệt mà xác định diện tích đất trồng cây lâu năm được chuyển mục đích sử dụng thì phần diện tích đó sẽ được chuyển khi người dân có đơn xin chuyển. Ngoài ra bạn phải làm hồ sơ xin phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/06/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.