DanLuat 2015

Hỏi về sa thải nhân viên dựa vào KPI

Chủ đề   RSS   
  • #512887 28/01/2019

    anthuylaw
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (592)
    Số điểm: 4755
    Cảm ơn: 249
    Được cảm ơn 82 lần


    Hỏi về sa thải nhân viên dựa vào KPI

    Các bạn am hiểu luật cho mình hỏi xíu: Một công ty có quyền ra những quy định mang tính bắt ép nhân viên như cách thiết lập KPIs trong hình không? Nhân viên không đạt 50 điểm KPIs sẽ bị xem xét đuổi liền, bất kể là thử việc hay chính thức. Quy định này có đúng không? Rất mong được các luật sư tư vấn giúp.

    Không có gì là không thể

     
    268 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #512904   28/01/2019

    freshmanyear270
    freshmanyear270

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2013
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 10 lần


    Dear Bạn,

    Căn cứ theo Điểm a Khoản 1 Điều 38 Bộ luật lao động 2012 về quyền đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động của người sử dụng lao động:

    Điều 38. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động

    1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

    a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

    Căn cứ theo Nghị định 05/2015/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật Lao động, thì: "Người sử dụng lao động phải quy định cụ thể tiêu chí đánh giá mức độ hoàn thành công việc trong quy chế của doanh nghiệp, làm cơ sở đánh giá người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động. Quy chế đánh giá mức độ hoàn thành nhiệm vụ do người sử dụng lao động ban hành sau khi có ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở."

     

    Theo đó, trong tình huống của bạn, nếu doanh nghiệp đưa ra tiêu chí đánh giá mức độ hoàn thành công việc là KPIs làm cơ sở đánh giá người lao động và được công đoàn đồng ý, doanh nghiệp hoàn toàn có thể dựa vào lý do không đạt KPIs để đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động với nhân viên.

    Còn trường hợp "sa thải" là khi nhân viên có các hành vi như: trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe doạ gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động; người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm; người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng.

     

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #512912   28/01/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (509)
    Số điểm: 5870
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 38 lần


    Như bạn trên có nói, thì trong trường hợp này tiêu chí KPI có thể hiểu là tiêu chí đánh giá mức độ hoàn thành trong công việc của NLĐ. Nếu như NLĐ thường xuyên không hoàn thành công việc thì công ty có thể đơn phương chấm dứt HĐLĐ.
    Còn việc sa thải bản chất nó là hình thức kỷ luật, và công ty chỉ có thể sa thải khi NLĐ rơi vào các trường hợp tại Điều 126 Bộ luật lao động 2012.
     
    Mình đang băn khoăn ở chỗ "người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc". Vì quy định của pháp luật không nói rõ nên mình đang hiểu việc "thường xuyên không hoàn thành" cụ thể bao nhiêu lần không hoàn thành sẽ phụ thuộc vào quy định của từng công ty; tuy nhiên sẽ từ 02 lần trở lên. Nếu như NLĐ chỉ không đáp ứng tiêu chí hoàn thành công việc 1 lần mà bị đơn phương chấm dứt HĐLĐ theo Điều 38 thì e là không phù hợp theo tinh thần trên. 
    Cập nhật bởi thuylinh2311 ngày 28/01/2019 05:33:10 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #512973   29/01/2019

    freshmanyear270
    freshmanyear270

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2013
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 10 lần


    Tùy thuộc vào KPIs và doanh nghiệp set up là đánh giá theo tuần hay theo tháng, quý, năm. Nếu đánh giá theo tuần thì việc KPIs tuần không đạt nhiều tuần sẽ phù hợp. Tuy nhiên, nếu KPIs là đánh giá năm, nếu nhân viên không đạt quá 50% thì có thể xem là không đạt nhiều lần, do nếu chỉ không đạt 1 2 lần trong năm thì KPIs không thấp đến 50% được.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-