Hỏi về quyết toán khấu trừ VAT hóa đơn bị mất

Chủ đề   RSS   
  • #128314 06/09/2011

    canhtuanvlc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/09/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về quyết toán khấu trừ VAT hóa đơn bị mất

    Cho tôi hỏi vào tháng 09/2011 chúng tôi bị mất hóa đơn đầu vào bảng gốc.hóa đơn này chúng tôi đã kê khai và khấu trừ V.A.T vào tháng 09/2010 rồi.chúng tôi đã làm thủ tục mất hóa đơn theo hướng dẫn của tt 153.nhưng khi quyết toán cơ quan thuế không chấp nhận cho chúng tôi khấu trừ V.A.T hóa đơn này.nhờ ls tư vấn hộ.
     
    5318 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #128336   06/09/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10138)
    Số điểm: 57703
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4044 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    Vấn đề này thuộc nghiệp vụ của thuế nên đề nghị bạn liên hệ cơ quan thuế giải quyết
    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #128447   06/09/2011

    MUANUOCLU
    MUANUOCLU

    Female
    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2011
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 405
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Bạn nhờ bên bán photo và công chứng cho cái hóa đơn đó (có thể liên 1 hoặc liên 3) để làm căn cứ được khấu trừ thuế; và cũng để chứng minh cho thuế thấy bên bạn có mua hàng hóa. Còn việc bên bạn mất hóa đơn thì bạn chỉ việc làm thủ tục lên thuế và nộp phạt theo nghị định 98 pháp lệnh về xử phạt thuế thôi.
    Chúc bạn may mắn!
     
    Báo quản trị |  
  • #128586   07/09/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2741 lần


    MUANUOCLU viết:
    Bạn nhờ bên bán photo và công chứng cho cái hóa đơn đó (có thể liên 1 hoặc liên 3) để làm căn cứ được khấu trừ thuế; và cũng để chứng minh cho thuế thấy bên bạn có mua hàng hóa. Còn việc bên bạn mất hóa đơn thì bạn chỉ việc làm thủ tục lên thuế và nộp phạt theo nghị định 98 pháp lệnh về xử phạt thuế thôi.
    Chúc bạn may mắn!

    Không phải có thể liên 1 hoặc liên 3 đâu bạn nhé ! Thông Tư 153 đã quy định rõ là sao y liên 1.

    Và nộp phạt theo NĐ 51/2010/NĐ-CP chứ ko phải nộp phạt theo NĐ 98 !

    Điều 34. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hoá đơn của người mua

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm mất  hoá đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách.

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    MUANUOCLU (07/09/2011)
  • #129046   08/09/2011

    lapnghiepdn
    lapnghiepdn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2011
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    mọi người cho em ý kiến với
      nếu hóa đơn đầu vào đã kê khai thuế rồi nhưng bị mất vậy giờ em điều chỉnh bổ sung bỏ số tiền trên hóa đơn đó ra với lí do là  hóa đơn đó bị mất  rồi nộp thêm tiền vậy có có đúng ko, mong mọi người trả lời giúp em với
    Cập nhật bởi lapnghiepdn ngày 08/09/2011 04:36:15 CH

    nhờ trả lời giúp với anh chị em ơi

     
    Báo quản trị |  
  • #128580   07/09/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2741 lần


    canhtuanvlc viết:
    Cho tôi hỏi vào tháng 09/2011 chúng tôi bị mất hóa đơn đầu vào bảng gốc.hóa đơn này chúng tôi đã kê khai và khấu trừ V.A.T vào tháng 09/2010 rồi.chúng tôi đã làm thủ tục mất hóa đơn theo hướng dẫn của tt 153.nhưng khi quyết toán cơ quan thuế không chấp nhận cho chúng tôi khấu trừ V.A.T hóa đơn này.nhờ ls tư vấn hộ.

    Bạn làm đầy đủ & đúng thủ tục theo Điều 22 bên dưới của TT 153/2010/TT-BTC chưa ? :

    Điều 22. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn

    1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn.

    2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.


    =>   Nếu bên bạn làm đầy đủ các bước như Điều 22 bên trên, thì chắc chắn Hoá đơn mất (Liên2) sẽ được hạch toán vào chi phí và kê khai thuế.

    Tôi ko biết bên bạn đã làm thủ tục mất hoá đơn cụ thể ntn nên ko thể KL việc CQ Thuế không chấp nhận cho cty bạn khấu trừ VAT là đúng hay sai. Bạn cần phải cung cấp thêm thông tin cụ thể hơn !


    Bạn đọc kỹ phần chữ in đậm & gạch chân chữ đỏ !
    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 07/09/2011 09:30:02 SA

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |