DanLuat 2015

Hỏi về quyền thừa kế xử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #172210 15/03/2012

    xiaozhanzhan

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về quyền thừa kế xử dụng đất

     

    ông bà tôi cho mẹ tôi một mảnh đất năm 2000. Mẹ tôi đã làm nhà và sinh sống trên mảnh đất đó. Mảnh đất đó có sổ đỏ mang tên ông tôi. Năm 2004 ông tôi qua đời, bà tôi hiện nay vẫn còn sống. Trước khi ông tôi mất, có để lại di trúc. Nhưng gia đình k hiểu rõ pháp luật. Nên không đi làm công chứng. Mẹ tôi muốn làm sổ đỏ, thì một người em không đồng ý. Mẹ tôi nên làm như thế nào?
    Mọi ý kiến xin gửi vào : hannguvietnhat@gmail.com hoặc số điện thoại 0983 570 867
    Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Cập nhật bởi xiaozhanzhan ngày 15/03/2012 04:30:47 CH
     
    3011 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #172219   15/03/2012

    nguyenlydhl
    nguyenlydhl
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2011
    Tổng số bài viết (173)
    Số điểm: 1373
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 51 lần


    Chào bạn!
    Bạn có thể trình bày rõ thêm việc ông bà bạn cho mẹ bạn đất vào năm 2000, việc đất này được thực hiện như thế nào? Ông bạn lập di chúc năm nào, trình tự, thủ tục, nội dung và hình thức của di chúc ra sao?.  
     
    Báo quản trị |  
  • #172237   15/03/2012

    xiaozhanzhan
    xiaozhanzhan

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn!
    Năm 2000 Ông bà cho mẹ tôi đất chỉ mới nói bằng mồm, chưa có giấy tờ gì. Năm 2004 thì ông tôi lập di trúc cho mẹ tôi 200m2 trong số diện tích đất của ông tôi là 1000m2.
    Về hình thức của di trúc là lập trên giấy.Vì không hiểu pháp luât, khi lập di trúc gia đình tôi không mang đi công chứng. Chỉ có mấy anh em trong gia đình kí với nhau.
    .
     
    Báo quản trị |  
  • #172306   16/03/2012

    tuanlawer
    tuanlawer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2012
    Tổng số bài viết (100)
    Số điểm: 515
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 22 lần


    Chào bạn.

    Liên quan đến vấn đề của bạn, trước tiên phải xác định được di chúc của ông bạn có hiệu lực pháp luật không? Căc cứ pháp lý:

    Theo Ðiều 650 Bộ luật dân sự 2005 thì Di chúc bằng văn bản bao gồm:

    1. Di chúc bằng văn bản không có người làm chứng;

    2. Di chúc bằng văn bản có người làm chứng;

    3. Di chúc bằng văn bản có công chứng;

    4. Di chúc bằng văn bản có chứng thực.

    Theo thông tin bạn cung cấp, tôi được hiểu rằng di chúc của ông bạn là Di chúc bằng văn bản có người làm chứng.

    Theo Điều 656 Bộ luật dân sự 2005, Di chúc bằng văn bản có người làm chứng có hiệu lực pháp luật khi có ít nhất 2 người làm chứng. Người làm chứng cho việc lập di chúc của ông bạn phải trừ những trường hợp theo Điều 654 Bộ luật dân sự 2005, cụ thể là những trường hợp sau:

                 1. Những người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của người lập di chúc;

                 2. Người có quyền, nghĩa vụ tài sản liên quan đến nội dung di chúc;

                 3. Người chưa đủ 18 tuổi, người không có năng lực hành vi dân sự.

    Bên cạnh đó, theo Điều 653 Bộ luật dân sự 2005, nội dung di chúc phải ghi rõ: Ngày, tháng, năm lập di chúc; Họ, tên, và nơi cư trú của người lập di chúc; Họ, tên, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản hoặc xác định rõ các điều kiện để cá nhân, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản; Di sản để lại và nơi có di sản; Việc chỉ định người thực hiện nghĩa vụ và nội dung của nghĩa vụ.

    Trên cơ sở phân tích như trên, bạn kiểm tra lại xem di chúc của ông bạn có phù hợp các điều kiện như ở trên không. Nếu phù hợp thì Di chúc có hiệu lực pháp luật, mẹ bạn được quyền hưởng di sản theo nội dung di chúc. Nếu không, tài sản của ông bạn phải chia thừa kế theo pháp luật. Những người được hưởng là : Bà bạn, mẹ bạn và các anh em ruột của mẹ bạn, con nuôi của ông bạn (nếu có), mỗi người được hưởng phần di sản bằng nhau.

    Lưu ý: Ông bạn chỉ có quyền lập di chúc là 50% tổng tài sản chung của ông bà bạn.

    Trên đây là một số ý kiến tư vấn của tôi về vấn đề của bạn.

    Có vấn đề vướng mắc phát sinh, bạn có thể liên lạc với tôi qua Email hoặc số điện thoại.

    Trân trọng!

    CÔNG TY LUẬT DAZPRO

    Địa chỉ: Tầng 17 Tòa nhà 15-17 Ngọc Khánh-Ba Đình-Hà Nội.

    TUANLAWER

    CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ: tuanvitr@gmail.com hoặc SĐT 0983510295

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuanlawer vì bài viết hữu ích
    xiaozhanzhan (16/03/2012)

0 Thành viên đang online
-