Hỏi về quyền thừa kế khi cha mẹ còn sống.

Chủ đề   RSS   
  • #232080 09/12/2012

    chutung87

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về quyền thừa kế khi cha mẹ còn sống.

    Xin chào luật sư, em có thắc mắc như sau:

    Ông nội em có 7 người con, 4 trai 3 gái.

    Hiện tại ông nội em còn sống, và đã viết di chúc để lại đất chia cho 4 người con trai, di chúc này được đưa lên chính quyền xã thì được hồi âm là phải có chữ ký của tất cả các con thì mới có hiệu lực ngay. Hiện tại đã có 6 người ký vào bản di chúc, chỉ còn 1  bác trai cả là chưa đồng ý và chưa ký.

    Cho em hỏi: Những người được thừa kế trong di chúc muốn sử dụng đất ở thời điểm hiện tại ( bán, thế chấp ...) thì cần có điều kiện gì ? Khi ông mất mà bác cả chưa ký thì sẽ chia quyền thừa kế như thế nào ?

     
    24834 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #232262   10/12/2012

    luatsuduytam
    luatsuduytam
    Top 500
    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1309
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 86 lần


    Chào bạn.

    Điều 646 Bộ luật dân sự năm 2005 cũng đã quy định: “ Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết”.

    Nếu muốn sử dụng đất tại thời điểm hiện tại thì ông nội bạn làm hợp đồng tặng cho thì mới có thể làm được.

    bạn không trình bày bà nội bạn mất khi nào, tài sản có liên quan đến bà nội hay không. Do đó có thể phát sinh hai trường hợp:

    1. Nếu tài sản là tài sản chung của ông, bà nội bạn, và bà nội bạn đã mất: thì khối tái sản trên sẽ là của ông nội bạn một nửa, và một nửa còn lại là di sản do bà nội để lại, nếu bà nội không để lại di chúc thì phần di sản của bà nội bạn sẽ được chia đều cho các đồng thừa kế thuộc hàng thứ nhất, tức là 7 người con và ông nội bạn mỗi người một phần bằng nhau. Do vậy nên muốn định đoạt khối tài sản này thì phải có sự đồng ý của tất cả các đồng thừa kế và ông nội bạn.

    2. Nếu tài sản trên là tài sản riêng của ông nội bạn, thì nếu muốn định đoạt thì ông nội bạn chỉ cần làm hợp đồng tặng cho khối tài sản này theo quy định của pháp luật. Nếu ông nội bạn lập di chúc thì chỉ sau khi ông nội bạn mất, di chúc mới có hiệu lực. Và khi này không cần phải có ý kiến của các người con nếu di chúc của ông nội bạn được lập hợp pháp.

     

    Thân chào bạn.

    Luật sư NGUYỄN DUY TÂM

    Công ty Luật Hợp Danh QUỐC VIỆT

    ĐC: 53 Nguyễn Ái Quốc, phường Tân Phong, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

    ĐT: 061 3600436

    DĐ: 0917 179737

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduytam vì bài viết hữu ích
    chutung87 (07/03/2013)
  • #232263   10/12/2012

    luatQuynhnhu
    luatQuynhnhu
    Top 75
    Male
    Lớp 7

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2011
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 8645
    Cảm ơn: 60
    Được cảm ơn 583 lần


    Chào bạn! Nội dung bạn hỏi Luật sư Phạm Tiến Quyển- Công Ty Luật Quỳnh Như  tư vấn như sau:

    - Có thể do bà Nội bạn đã mất lên UBND xã hiểu đây là chia tài sản  chung thôi.Bà nội bạn mất không để lại di chúc thì phần tài sản của bà sẽ chia theo Luật. và ông bạn là người đúng lên chia chứ không được coi là di chúc

     

    - Khi ông bạn để lại di chúc thì chỉ đươc phép di chúc lại những  tài sản thuộc về ông thôi và không phụ thuộc vào  chữ ký của người khác, di chúc này chỉ có hiệu lực khi ông bạn qua đời. Điều kiện có hiệu lực của di chúc là ông bạn  thể hiện ý chí khi còn minh mẫn, tài sản để lại là có thật, di chúc được UBND xã  chứng thực.và ý chí này không phụ thuộc  vào chữ ký của bác bạn.

     Trân trọng

     Luật Sư : Phạm Tiến Quyển

    CÔNG TY LUẬT QUỲNH NHƯ : SỐ 62 NGUYỄN GIA THIỀU- TP BẮC NINH- TỈNH BẮC NINH : 0199 826 1982 ; 099.689.5678 Cung cấp dịch vụ

    -Tư vấn thường xuyên cho Doanh Nghiệp -Tư vấn tất cả các lĩnh vực pháp luật-

    -Tranh tụng tòa án: Vụ án Hình sự;Vụ án dân sự;vụ án hành chính;Tranh chấp Lao động;Tranh chấp hôn nhân gia đình;Tranh chấp đất đai;Tranh chấp kinh doanh thương mại;Thu hồi nợ

    - Trợ giúp pháp lý- Đại diện Ngoài tố tụng; soạn thảo đơn từ, di chúc,....

    -Tư vấn pháp luật miễn phí

    +qua mạng Danluat.vn :http://danluat.thuvienphapluat.vn/luat-su/luatquynhnhu

    +Qua điện thoại số : 093 617 3333

    +Qua email : quynhnhulawer@yahoo.com.vn

    -Địa chỉ : 62 Phố Nguyễn Gia Thiều - TP Bắc Ninh-Tỉnh Bắc Ninh

    tel: 02223- 857 093 Hotline: 099 689-5678

    Mobile: 093 617 3333

    hoặc : 099 -689.5678

    Giám đốc: Luật sư Phạm Tiến Quyển

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatQuynhnhu vì bài viết hữu ích
    chutung87 (07/03/2013)
  • #247335   07/03/2013

    chutung87
    chutung87

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Em xin cảm ơn các Luật sư, em đã hiểu được vấn đề rồi ạ.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN DUY TÂM - VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUỐC VIỆT

ĐC: 215B Phạm Văn Thuận, phường Tân Tiến, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

ĐT: 061 3600436 Fax: 061 3918588 - DĐ: 0979 889908 - Email: lsduytam@yahoo.com.