Hỏi về quyền thừa kế của người ở nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #171838 14/03/2012

    phieuducongtu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/03/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về quyền thừa kế của người ở nước ngoài

    Cha mẹ tôi có 7 người con (4 trai-3 gái).Tất cả đều đã có gia đình và ở riêng.Năm 2001,cha mẹ tôi có làm di chúc để lại tài sản(gồm căn nhà đang ở) cho em của tôi là Việt Kiều đang định cư tại Đức (thời điểm đó chú đó đã sinh sống ở Đức).Trong khi lập di chúc không có sự chứng kiến của con cái

      Đến năm 2011,cha mẹ tôi lần lượt qua đời.Nay anh chị em chúng tôi (trừ người em bên Đức muốn bán căn nhà ba mẹ ở thì có được không? Và quyền thừa kế căn nhà này có thuộc về người con sống bên Đức ko?(người này đã được lãnh sự quán cấp phép lưu trú tại Vn trên 3 th)

       Anh chị em chúng tôi đồng lòng ko công nhận di chúc.Nhưng giấy tờ nhà đất thì người con bên Đức đang giữ.Trong trường hợp này xin luật sư cho chút ý kiến

    PS:đứa em bên Đức nhất định công nhận quyền thừa kế của mình.Chú đó muốn bán và sở hữu tài sản căn nhà 1 cách độc lập.....
     
    4587 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #171939   14/03/2012

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2766 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Luật sư Đặng Văn Cường, Đoàn luật sư thành phố Hà Nội trả lời bạn như sau:
             1.Ðiều 631 BLDS quy định:
             " Quyền thừa kế của cá nhân

    Cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình; để lại tài sản của mình cho người thừa kế theo pháp luật; hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật.

    Ðiều 654. Người làm chứng cho việc lập di chúc

    Mọi người đều có thể làm chứng cho việc lập di chúc, trừ những người sau đây:

    1. Người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của người lập di chúc;

    2. Người có quyền, nghĩa vụ tài sản liên quan tới nội dung di chúc;

    3. Người chưa đủ mười tám tuổi, người không có năng lực hành vi dân sự."

    Như vậy theo các quy định của pháp luật trên thì cha mẹ bạn có quyền lập di chúc để định đoạt căn nhà (thuộc quyền sở hữu hợp pháp của cha mẹ bạn) cho người khác mà không cần phải có ý kiến của các con (nếu các con làm chứng di chúc thì di chúc đó vô hiệu).

    2. Nếu di chúc của cha mẹ bạn  phù hợp với quy định tại Điều 652 BLDS thì di chúc hợp pháp và di sản thuộc về  người được chỉ định trong di chúc - "người con ở bên Đức". Các anh chị em bạn không được phép chuyển nhượng tài sản khi tài sản đang có tranh chấp. Nếu trong gia đình bạn không thống nhất được việc chia thừa kế thì có thể khởi kiện để Tòa án giải quyết. Nếu Tòa án tuyên bố di chúc vô hiệu thì các anh chị em bạn mới được hưởng di sản theo pháp luật. Nếu di chúc có hiệu lực pháp luật thì di sản thuộc về người được chỉ định trong di chúc.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn