Hỏi vế quyền của người đồng tính

Chủ đề   RSS   
  • #372464 04/03/2015

    baoho1702

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/06/2013
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 295
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi vế quyền của người đồng tính

    Xin cho hỏi hôn nhân đồng giới chưa cho phép kết hôn nhưng tôi và người đó muốn đứng chung tài sản và nhập chung hộ khẩu có được không? Nhân con nuôi thì tôi và người đó có được đứng chung giấy khai sinh hay không? Tài sản chung của 2 người có cách nào để xác định nhưng các cặp đôi dị tính? Quyền thừa kế bằng di chúc thì tôi và người ấy có được hưởng tài sản của cha mẹ khi trong di chúc ghi rõ là tôi và người ấy được hưởng?

     
    3142 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #372558   04/03/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định của pháp luật hiện hành, về mặt pháp lý thì hai bạn vẫn chưa được công nhận là vợ chồng.

    Thứ nhất, về việc nhập chung hộ khẩu: hai bạn không đủ điều kiện (theo Luật cư trú, các văn bản hướng dẫn)

    Thứ hai, về việc nuôi con chung:

    Khoản 3, Điều 8 Luật nuôi con nuôi cũng quy định: “Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.”.

    Như vậy, theo thông tin bạn nêu thì quan hệ của bạn là đồng tính, chưa được pháp luật thừa nhận là vợ chồng nên chỉ một người có thể đứng tên nhận con nuôi nếu đủ các điều kiện theo quy định tại Điều 14 Luật nuôi con nuôi .

    Thứ ba, về tài sản chung: các bạn có thể thỏa thuận thông qua văn bản thỏa thuận về tài sản chung.

    Thừ tư, quyền thừa kế:

    Di chúc hợp pháp trước tiên ưu tiên chia theo di chúc (trong di chúc người không thuộc hàng thừa kế có thể được tặng cho).

    Trân trọng!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    baoho1702 (06/03/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com