DanLuat 2015

Hỏi về quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #427440 13/06/2016

    thuonghuyndai

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/12/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

    Luật sư cho tôi hỏi:

    Theo Khoản 1 điều 4 của Nghị định  37/2016/NĐ-CP có quy định NSDLĐ hàng tháng đóng 1% trên quỹ tiền lương đóng BHXH của NLĐ vào quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.

    Tuy nhiên , theo khoản 1 điều 86 của Luật BHXH năm 2014 đã quy định NSDLĐ đóng 1% vào quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp rôi.

    Vậy, luật sư cho tôi hỏi NSDLĐ có phải đóng thêm 1% vào quỹ TNLĐ, BNN nữa hay không? Hay là 1% quy định trong luật BHXH chính là 1% quy định trong nghị định 37/2016/NĐ-CP?

    Tôi xin chân thành cám ơn !

     

     
    2666 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #427549   13/06/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13442)
    Số điểm: 92731
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4656 lần
    SMod

    2 khoản đó là 1 đó bạn ơi. Không phải đóng 2 lần đâu

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    thuonghuyndai (14/06/2016)
  • #427577   13/06/2016

    Theo mình thì dĩ nhiên bảo hiểm không thể đóng 2 lần, nhưng hiện tại vẫn chưa ó văn bản hướng dẫn áp dụng như thế nào, nên nhiều người sử dụng lao động vẫn đang không hiểu cách áp dụng. Hình như mình thấy 1% là mức tối đa phải đóng chứ không phải mức cố định và từ ngày 01/01/2018 thì Chính phủ sẽ quy định mức đóng thấp hơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #427666   14/06/2016

    thuonghuyndai viết:

    Luật sư cho tôi hỏi:

    Theo Khoản 1 điều 4 của Nghị định  37/2016/NĐ-CP có quy định NSDLĐ hàng tháng đóng 1% trên quỹ tiền lương đóng BHXH của NLĐ vào quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.

    Tuy nhiên , theo khoản 1 điều 86 của Luật BHXH năm 2014 đã quy định NSDLĐ đóng 1% vào quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp rôi.

    Vậy, luật sư cho tôi hỏi NSDLĐ có phải đóng thêm 1% vào quỹ TNLĐ, BNN nữa hay không? Hay là 1% quy định trong luật BHXH chính là 1% quy định trong nghị định 37/2016/NĐ-CP?

    Tôi xin chân thành cám ơn !

     

    Chào bạn.

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 92 Luật an toàn, vệ sinh lao động 2015:
     
    "Các quy định về bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp tại Mục 3 Chương III, khoản 4 Điều 84, điểm b khoản 1 và điểm a khoản 2 Điều 86, các điều 104, 105, 106, 107, 116 và 117 của Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 hết hiệu lực kể từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành"
     
    Như vậy từ ngày 01/7/2016 khi Luật an toàn, vệ sinh lao động 2015 có hiêu lực thì Người lao động sẽ đóng 1% Qũy tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo Luật này thôi bạn nhé.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hahien92 vì bài viết hữu ích
    thuonghuyndai (15/06/2016)
  • #427668   14/06/2016

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1400
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 140 lần


    Chào bạn,

    Vẫn chỉ đóng có 1% như củ thôi bạn nhé.

    Nó chỉ dịch chuyển từ quy định trong luật BHXH sang quy định tại Luật An toàn, vệ sinh lao động.

    Từ ngày 01/01/2018 sẽ có mức đóng khác, mức bao nhiêu thì chưa rõ.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-