DanLuat 2015

Hỏi về quy định và thời hạn trả sổ BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #173397 22/03/2012

    noihoimientrung

    Female
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về quy định và thời hạn trả sổ BHXH

    Xin chào Luật Sư!
     Tôi có vấn đề thắc mắc mong Luật Sư tư vấn giúp tôi.
     Tôi ký hợp đồng lao động với công ty cổ phần nồi hơi và TBAL Bắc Miền Trung ở thành phố Thanh Hóa từ tháng 4/2009, đến tháng 5/2009 tôi bắt đầu tham gia đóng bảo hiểm xã hội.
    Vì điều kiện gia đình, tôi chuyển vào Đà Nẵng sinh sống và công tác ở công ty mới. Ở công ty cũ tôi đã đóng BHXH đến tháng 1/2012 và đến ngày 2/1/2012 thì có quyết định thôi việc.

    Vậy nay cho tôi hỏi thủ tục để chuyển sổ BHXH từ công ty cũ ở Thanh Hóa đến công ty mới ở Đà Nẵng như thế nào?

    Nếu công ty cũ giữ sổ BHXH, ko giải quyết việc chuyển sổ BHXH cho tôi thì tôi phải gửi đơn kiến nghị đến cơ quan chức năng nào? và trình tự thủ tục ra sao? Tôi có được công ty cũ giải quyết việc trả chế độ thôi việc theo  Điều 42 BLLĐ không?

    Nếu công ty cũ đã trừ tiền BHXH của tôi vào tiền lương tháng 1/2012 nhưng vẫn chưa thanh toán với cơ quan BHXH ( Vì khi tôi liên lạc với công ty thì kế toán có nói vì công ty vẫn chưa thanh toán đầy đủ với cơ quan BHXH nên tôi ko được rút sổ hay chuyển sổ BHXH) trong khi đã có quyết định thôi việc với tôi, và tôi đã được công ty mới ở Đà Nẵng ký hợp đồng và bắt đầu đóng BHXH từ tháng 4/2012, nhưng đến nay công ty cũ vẫn chưa giải quyết chuyển sổ BHXH cho tôi thì có vi phạm luật không?
    Trong thời gian làm việc ở công ty cũ tôi có đóng BH Thất Nghiệp, vậy khoảng thời gian tôi chuyển việc từ tháng 2/2012 đến tháng 4/2012 tôi không có việc làm và không đóng BHXH thì có được hưởng chế độ trợ cấp BHTN không?

    Kính mong sự tư vấn của quý Luật Sư! Tôi đang rất cần gấp, Xin chân thành cảm ơn!
     
    4710 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #173467   22/03/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn nồi hơi miền trung, xin trả lời như sau

    #edf5f6;">Vậy nay cho tôi hỏi thủ tục để chuyển sổ BHXH từ công ty cũ ở Thanh Hóa đến công ty mới ở Đà Nẵng như thế nào? => Bạn mang sổ BHXH từ cty cũ đến nộp cho cty mới. Họ sẽ lo phần còn lại.

    #edf5f6;">Nếu công ty cũ giữ sổ BHXH, ko giải quyết việc chuyển sổ BHXH cho tôi thì tôi phải gửi đơn kiến nghị đến cơ quan chức năng nào? và trình tự thủ tục ra sao? Tôi có được công ty cũ giải quyết việc trả chế độ thôi việc theo #edf5f6;"> Điều 42 BLLĐ#edf5f6;"> không? => Bạn có thể khởi kiện ra tòa. Bạn đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp do đó sẽ ko có trợ cấp thôi việc từ cty.

    #edf5f6;">đến nay công ty cũ vẫn chưa giải quyết chuyển sổ BHXH cho tôi thì có vi phạm luật không? => dĩ nhiên là có rồi

    #edf5f6;">vậy khoảng thời gian tôi chuyển việc từ tháng 2/2012 đến tháng 4/2012 tôi không có việc làm và không đóng BHXH thì có được hưởng chế độ trợ cấp BHTN không? => Đáng lẽ bạn có thể được hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp, nhưng đến nay thì quá trễ rồi. Bạn phải đăng ký thất nghiệp trong vòng 7 ngày kể từ khi nghỉ việc ở cty cũ.




     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-