DanLuat 2015

Hỏi về quy định nghỉ bù!

Chủ đề   RSS   
  • #426215 03/06/2016

    Nhocbuong59

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/06/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về quy định nghỉ bù!

    Ngày 01/06/2016 là ngày đi làm hành chính của em, em tăng ca về lúc 18:30p. Nhưng đến tối do công ty có sự cố nên sếp gọi đi làm đêm và cho nghỉ ngày hôm sau. Bên nhân sự công ty em có nói là sẽ tính tăng ca cho em đêm ngày 01/06/2016 và em phải viết đơn nghỉ phép vào ngày 02/06/2016 . Nếu em làm thông ca như vậy không phải ngày hôm sau em đương nhiên được nghỉ bù hay sao ạ? Tại sao em lại mất ngày phép trong khi đó là chỉ định của các sếp? 

    Anh/chị tư vấn giúp em với ạ

    Em cảm ơn nhieu

     
    2270 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #426256   04/06/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13530)
    Số điểm: 93291
    Cảm ơn: 3055
    Được cảm ơn 4688 lần
    SMod

    Vấn đề quan trọng là bạn làm bao nhiêu giờ, và được trả lương như thế nào ?

    Việc viết đơn nghỉ phép hay không chỉ là thủ tục, là chuyện nhỏ nếu như tiền lương của bạn được trả đúng và đủ.

     
    Báo quản trị |  
  • #426375   06/06/2016

    Nhocbuong59
    Nhocbuong59

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/06/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bên nhân sự nói sẽ tính lương em ca đêm ngày hôm đó là lương làm thêm, còn ca ngày là nghỉ phép~ Tức là em sẽ mất 1 ngày phép. 

    Em làm từ 8h30p ca đêm ngày 01/06/2016 đến 07h00p ca ngày của ngày 02/06

    Các anh tính giúp em trong trường hợp này ngày hôm sau ( tức là ngày 02/06/2016 ) em bắt buộc phải nghỉ phép hay không? Vì trong thời gian này em đang thử việc, không có phép, họ sẽ bù ngày phép năm của em vào~

    Em cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #426408   06/06/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    Chào bạn, 

    Về trường hợp của bạn, mình có ý kiến như sau :

    Theo khoản 3, điều 4 nghị định 45/2012 :

    Thời gian nghỉ bù theo Điểm c Khoản 2 Điều 106 của Bộ luật lao động được quy định như sau:
    a) Sau mỗi đợt làm thêm tối đa 07 ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động nghỉ bù số thời gian đã không được nghỉ;
    b) Trường hợp không bố trí nghỉ bù đủ số thời gian thì phải trả lương làm thêm giờ theo quy định tại Điều 97 của Bộ luật lao động.
     
    Trường hợp này không phải đương nhiên được nghỉ bù, và công ty cũng đã trả đủ số tiền làm ca đêm rồi nên không được tính nghỉ bù nữa. mình nghĩ thì bên công ty làm vậy là đúng, để đảm bảo sức khỏe cho bạn khi đã làm việc liên tục như thế thôi.

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-