Hỏi về quy định "mục đích mà PL quy định phải qua tài khoản thanh toán của khách hàng vay" quy định tại TT 09/2012/TT-NHNN

Chủ đề   RSS   
  • #417681 05/03/2016

    phong5

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2009
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về quy định "mục đích mà PL quy định phải qua tài khoản thanh toán của khách hàng vay" quy định tại TT 09/2012/TT-NHNN

    Thông tư 09/2012/TT-NHNN ngày 10/4/2012 của NHNN quy định việc sử dụng các phương tiện thanh toán để giải ngân vốn cho vay của TCTD, chi nhánh ngân hàng nước ngoài đối với khách hàng.

    Khoản e điểm 2 Điều 3 quy định "Chuyển tiền cho vay vào tài khoản thanh toán của khách hàng để khách hàng thanh toán cho các mục đích mà pháp luật quy định phải thông qua tài khoản thanh toán của khách hàng vay".

    TCTD giải ngân cho vay một số doanh nghiệp bằng phương thức UNC chuyển khoản vào tài khoản tiền gửi thanh toán của khách hàng vay, với mục đích xin vay "ứng trước tiền nhân công, vật liệu, cước vận chuyển thi công dự án XDCB..." như vậy có đúng theo quy định tại Khoản e điểm 2 Điều 3 Thông tư 09/2012/TT-NHNN không?

    "các mục đích mà pháp luật quy định phải thông qua tài khoản thanh toán của khách hàng vay" đc quy định tại Khoản e điểm 2 Điều 3 TT 02 là các mục đích nào? Được quy định tại văn bản nào?

    Xin chân thành cảm ơn sự giúp đỡ!

     
    5926 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #417844   08/03/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9930)
    Số điểm: 56355
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3769 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Quy định nêu trên là nằm trong chủ trương cơ quan chức năng khuyến khích việc thanh toán giá trị hàng hóa, dịch vụ...qua ngân hàng chứ không dùng tiền mặt để đảm bảo sự lưu thông tiền tệ về mặt tài chính, ngân hàng, hạn chế tối đa việc dùng tiền mặt trong thanh toán.

    Một trong những mục đích mà pháp luật quy định là đối với việc thanh toán hóa đơn, dịch vụ...từ 20 triệu đồng trở lên phải thông qua ngân hàng thì mới đủ điều kiện được trừ khi xác định thu nhập để tính thuế TNDN. Bạn có thể tham khảo vấn đề này tại Thông tư số 78/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính nhé.

    Thân mến 

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com