Hỏi về quy định làm thêm giờ

Chủ đề   RSS   
  • #320413 24/04/2014

    johnny1903

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về quy định làm thêm giờ

    Kính gửi Luật sư và người đọc

    hiện tại tôi đang làm cho 1 doạnh nghiệp hàn quốc tại việt nam, ở công ty tôi có áp dụng quy định làm thêm giờ như sau:

    mỗi người làm 8h/ngày, 1 tuần nghỉ 1 ngày t7 hoặc CN tùy sắp xếp CV

    làm thêm giờ ko được quá 30h/tháng, 300h/năm (30h/tháng bao gồm cả giờ làm của ngày chủ nhật nếu trong tuần NLĐ làm cả t7 và CN, ko bao gồm thời gian làm ca đêm từ 22h đến 6h sáng). và theo cách tính lương ở Cty tôi là căn cứ theo 30h/tháng, NLĐ ko được làm thêm giờ quá 30h/tháng.

    Vậy xin được hỏi quy định trên có đúng theo pháp luật việt nam ko? và nếu đúng thì theo điều luật nào quy định.

    Rất mong nhận đc câu trả lời sớm. xin chân thành cảm ơn!

    Cập nhật bởi johnny1903 ngày 24/04/2014 06:10:18 CH fix
     
    4433 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #320592   25/04/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Trường hợp làm thêm không quá 200 giờ/năm, trường hợp đặc biệt 300 giờ/năm do chính phủ quy định. Do vậy, cty bạn phải rơi vào trường hợp tối đa nhưng phải trường hợp đặc biệt.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #329674   23/06/2014

    PhanLawVietnam01
    PhanLawVietnam01

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2014
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 931
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 35 lần


    Điểm b Khoản 2 Điều 106 BLLĐ 2012 quy định  Người sử dụng lao động được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện: 
     
    - Được sự đồng ý của người lao động
     
    -  Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm;
     
    - Sau mỗi đợt làm thêm giờ nhiều ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động được nghỉ bù cho số thời gian đã không được nghỉ.
     
    Căn cứ Điều 4, Nghị định số 45/2013/NĐ-CP ngày 10/5/2013 của Chính phủ, việc tổ chức làm thêm từ trên 200 giờ đến 300 giờ trong một năm chỉ được áp dụng đối với các trường hợp:
     
    - Sản xuất, gia công xuất khẩu sản phẩm là hàng dệt, may, da, giày, chế biến nông, lâm, thủy sản;
     
    - Sản xuất, cung cấp điện, viễn thông, lọc dầu; cấp, thoát nước;
     
    - Các trường hợp khác phải giải quyết công việc cấp bách, không thể trì hoãn như: Thực hiện lệnh động viên, huy động bảo đảm nhiệm vụ quốc phòng, an ninh trong tình trạng khẩn cấp về quốc phòng, an ninh; hoặc thực hiện các công việc nhằm bảo vệ tính mạng con người, tài sản của cơ quan, tổ chức, cá nhân trong phòng ngừa và khắc phục hậu quả thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh và thảm họa.
     
    Như vậy cần xem xét xem công ty của bạn có thuộc trường hợp quy định ở Nghị đính 45/2013 hay không thì mới có thể khẳng định được
     
    Trân trọng!
     
    Văn phòng Luật sư Phan
     
     
     

    Chi nhánh Hà Nội

    Địa chỉ : 70 Ngô Quyền, P.Hàng bài, Q.Hoàn Kiếm, Hà Nội

    Điện Thoại : (+84.4) 39 4343 06 - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    Trụ sở HCM

    Địa chỉ : 169 Nguyễn Văn Thủ, P. Đakao, Q1 TPHCM

    Địa chỉ : (083) 910.4266 (16 dòng) - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    - See more at: http://phan.vn/clients-khach-hang/triet-ly-kinh-doanh/?lang=vi#sthash.GEtPxCsI.dpuf

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ