DanLuat 2015

Hỏi về quy định kinh doanh đa cấp

Chủ đề   RSS   
  • #432530 03/08/2016

    Hỏi về quy định kinh doanh đa cấp

    Chào các bạn, chào Luật sư.

    Mình có một vướng mắc muốn tham khảo như sau: Có một công ty kinh doanh các dịch vụ ăn uống, đầu tư... và có hoạt động kêu gọi các nhà đầu tư hợp tác làm ăn với công ty và sẽ chia lợi nhuận (có hợp đồng hợp tác đầu tư và chia lợi nhuận) và nếu giới thiệu nhà đầu tư mới vào công ty thì người giới thiệu sẽ nhận được 10% tiền thưởng trên số đầu tư của người mới (cái này chỉ thỏa thuận miệng chứ không có quy định bằng văn bản). Công ty này có rất nhiều chi nhánh trên các tỉnh thành, mình muốn hỏi là công ty hoạt động kinh doanh như vậy có phải là kinh doanh theo phương thức đa cấp hay không? Có thể bị xử phạt hay không? Nếu có thì các văn bản nào có liên quan có thể áp dụng được. Công ty này chỉ kinh doanh dịch vụ chứ không có mua bán hàng hóa gì cả. Rất mong sự hỗ trợ của các bạn và Luật sư.

    Chân thành cảm ơn!

     
    1107 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #432540   03/08/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    Chào bạn,
    Doanh nghiệp của bạn hoạt động theo mô hình đa cấp (mô hình kim tự tháp - quy định tại Khoản 10 Điều 3 NĐ 42/2014/NĐ-CP về Quản lý bán hàng đa cấp) nhưng không phải là kinh doanh đa cấp.
    Bởi đối tượng của kinh doanh đa cấp là hoạt động kinh doanh, bán lẻ hàng hóa. Mọi loại hình dịch vụ hoặc các loại hình kinh doanh khác không phải là mua bán hàng hóa, không được tiến hành kinh doanh theo phương thức đa cấp ( theo khoản 2 điều 4 nghị định 42/2014/NĐ-CP về quản lý bán hàng đa cấp)

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ta.luatsaoviet vì bài viết hữu ích
    ngocsang242 (10/08/2016)
  • #432543   03/08/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1494 lần


    Chào bạn, trường hợp này của bạn không phải là kinh doanh đa cấp vì theo Nghị định 42/2014/NĐ-CP về quản lý hoạt động kinh doanh đa cấp có quy định:

    Điều 3. Giải thích từ ngữ

    ...

    2. Kinh doanh theo phương thức đa cấp là hình thức kinh doanh thông qua mạng lưới người tham gia gồm nhiều cấp, nhiều nhánh khác nhau, trong đó, người tham gia được hưởng hoa hồng, tiền thưởng và các lợi ích kinh tế khác từ hoạt động kinh doanh của mình và của mạng lưới do mình xây dựng.

    ...

    Điều 4. Đối tượng kinh doanh theo phương thức đa cấp

    1. Hàng hóa kinh doanh theo phương thức đa cấp phải đáp ứng các quy định của pháp luật có liên quan.

    2. Những hàng hóa sau không được kinh doanh theo phương thức đa cấp:

    a) Hàng hóa thuộc Danh mục hàng hóa cấm kinh doanh, Danh mục hàng hóa hạn chế kinh doanh, hàng hóa đang bị áp dụng biện pháp khẩn cấp buộc phải thu hồi, cấm lưu thông hoặc tạm ngừng lưu thông theo quy định của pháp luật;

    b) Hàng hóa là thuốc; trang thiết bị y tế; các loại thuốc thú y (bao gồm cả thuốc thú y thủy sản), thuốc bảo vệ thực vật; hóa chất, chế phẩm diệt côn trùng, diệt khuẩn dùng trong lĩnh vực gia dụng và y tế; các loại hóa chất nguy hiểm và sản phẩm có hóa chất nguy hiểm theo quy định của pháp luật.

    3. Mọi loại hình dịch vụ hoặc các loại hình kinh doanh khác không phải là mua bán hàng hóa, không được tiến hành kinh doanh theo phương thức đa cấp, trừ trường hợp pháp luật cho phép.

    Trường hợp này có thể bị xử phạt hành chính theo Khoản 7 Điều 92 Nghị định 124/2015/NĐ-CP:

    Điều 92. Hành vi vi phạm về hoạt động bán hàng đa cấp

    7. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với thương nhân bán hàng đa cấp có một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Không thực hiện đúng quy định về đối tượng kinh doanh theo phương thức đa cấp hoặc kinh doanh theo phương thức đa cấp đối với hàng hóa chưa đăng ký với cơ quan cấp Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp theo quy định của pháp luật; 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-