DanLuat 2015

Hỏi về quy định đóng BH cho người LĐ khi ký HĐLD mùa vụ

Chủ đề   RSS   
  • #415563 15/02/2016

    Hỏi về quy định đóng BH cho người LĐ khi ký HĐLD mùa vụ

    Chào luật sư, em là kế toán của trường Tiểu học công lập. Cho em hỏi là khi trường em ký hợp đồng lao động mùa vụ với người lao động (nhân viên nấu ăn, nhân viên bảo vệ, nhân viên lao công...) thì có phải bắt buộc đóng Bảo hiểm Bao gồm BHXH, BHTN, BHYT cho họ không ạ?

    Nếu ký hợp đồng lao động 3 tháng 1 lần, trong năm ký không quá 3 lần với 1 người thì sẽ không phải đóng BH cho họ phải không? Trong hợp đồng cần ghi rõ thế nào để không phải đóng BH cho họ mà vẫn đúng luật? Trường em trả lương cho họ từ tiền xã hội hóa thu từ phụ huynh học sinh, không phải từ tiền Ngân sách cấp. Em cảm ơn luật sư!

     
    2302 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #415585   15/02/2016

    thuongthuong1903
    thuongthuong1903

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2015
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


     

    Chào bạn! Đối với câu hỏi của bạn mình có góp ý như sau;

     Theo Điều 22 Bộ Luật Lao động năm 2012 quy định, HĐLĐ phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

    - HĐLĐ không xác định thời hạn (là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng).

    - HĐLĐ xác định thời hạn (là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.

    - HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    Hợp đồng lao động thời vụ được ký kết trong trường hợp giao kết công việc giữa người sử dụng lao động và người lao động là
    + Công việc có tính chất tạm thời, không thường xuyên, hoặc
    + Công việc có thể hoàn thành trong thời hạn 12 tháng.
    + Không được giao kết HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.

     

    1.     Bảo hiểm xã hội đối với HĐLĐ thời vụ:

     

    Theo quy định Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 tại Điều 2 quy định đối tượng phải tham gia bảo hiểm xã hội như sau:

    “a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về laođộng;
    b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;”

    Theo quy luật Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 tại Điều 124 quy định về hiệu lực thi hành như sau

    “1. Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, trừ quy định tại điểm b khoản 1 và khoản 2 Điều 2 của Luật này thì có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2018.”

     Như vậy căn cứ theo các quy định trên nếu doanh nghiệp có ký hợp đồng lao động với lao động thời vụ với thời hạn từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng thì doanh nghiệp vẫn không phải đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động. Tuy nhiên đến ngày 01/01/2018 người lao động phải bắt buộc đóng bảo hiểm xã hội.

    2. Bảo hiểm y tế  đối với HĐLĐ thời vụ:

    Theo Luật bảo hiểm y tế số 46/2014/QH13 tại điều 1, Khoản 6. Sửa đổi, bổ sung Điều 12 như sau

    Điều 12: Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế


    1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm:
    a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động);”

    Như vậy căn cứ theo quy định trên thì người lao động có hợp đồng lao động thời vụ không phải đóng bảo hiểm y tế 

    3.     Bảo hiểm thất nghiệp đối với HĐLĐ thời vụ:

    Theo Luật việc làm số 38/2013/QH13 tại Điều 43 quy định đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp như sau:

    “1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:
    a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;
    b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;
    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.”

    Căn cứ theo quy định trên nếu ký hợp đồng lao động theo mùa vụ từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng thì bắt buộc phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.
    Tuy nhiên, nếu ký hợp đồng lao động theo mùa vụ dưới 3 tháng thì không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

     

    Lê Thương | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM http: //vietkimlaw.com/

    M: 01663040444 – E: Lethuong1903@gmail.com Ad: Tầng 6, Lya Building, 24/12 Đào Tấn, Ba Đình, Hà Nội

     
    Báo quản trị |  
  • #415590   15/02/2016

    1. "Như vậy căn cứ theo quy định trên thì người lao động có hợp đồng lao động thời vụ không phải đóng bảo hiểm y tế ".

    Vậy cho em hỏi trong mẫu hợp đồng lao động thời vụ mà thư viện pháp luật đăng bài (link: http://thuvienphapluat.vn/hopdong/127/HOP-DONG-LAO-DONG-THOI-VU ) sao lại nhắc đến BHYT nữa??

    2. Em hỏi thêm nếu trong HĐLD thời vụ dưới 12 tháng có ghi:

    Mức lương hoặc tiền công: 3.000.000đ ( Đã bao gồm BHXH và BHYT)

    BHXH và BHYT: Do người lao động tự đóng

    Vậy hiểu là đơn vị trả lương 3.000.000đ/ tháng cho người lao động và đơn vị không phải đóng BHXH, BHYT cho người lao động nữa đúng không ạ?

    3. Trường hợp ký HĐLĐ thời vụ với người lao động là cán bộ công chức viên chức đã nghỉ hưu, đang hưởng lương hưu từ BH thì không thuộc diện đóng BH các loại nữa, vậy trong HĐLĐ thời vụ này không cần nhắc gì đến BH nữa có được không? hay phải ghi chú gì ạ?

    Em cảm ơn, em mới làm nên chưa nắm được. mong anh (chị) giúp đỡ ạ!

     
    Báo quản trị |  
  • #416796   26/02/2016

    Có cao thủ nào giải đáp giúp em với!!

     
    Báo quản trị |  
  • #416799   26/02/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1523 lần


    Một vài ý kiến chia sẻ với bạn maianhthiena như sau:

    1. Nếu HĐLĐ theo mùa vụ mà có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên thì bắt buộc phải tham gia BHXH, BHYT.

    2. Nếu tham gia BHXH, BHYT thì DN phải tham gia cùng với NLĐ.

    3. NLĐ đã nghỉ hưu và đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH thì không phải tham gia BHXH nữa, trường hợp này thì ngoài tiền lương, DN của bạn phải trả thêm 1 khoản tương đương số tiền đóng BHXH cho NLĐ.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #417073   29/02/2016

    Em cảm ơn anh chị đã tư vấn. Những điều này em đồng ý.

    Thật sự em muốn hỏi cách lách luật để không phải đóng BH cho NLĐ.
    Vì trường em trả lương cho NLĐ bằng tiền thu thỏa thuận từ Phụ huynh HS, chỉ trả hơn 1 triệu/ 1 tháng thì tiền nào để đóng Bảo hiểm nữa, như vậy Phụ huynh HS cũng không có.
    Giải pháp em đưa ra là Nhà trường sẽ ký HĐLĐ mùa vụ với NLĐ với thời hạn là dưới 3 tháng. 1 năm ký không quá 3 lần với 1 người.
    1. KHÔNG BIẾT EM CÓ THỂ KÝ VỚI VỢ HOẶC CHỒNG CỦA NLĐ kia không - khi đã ký đủ 3 lần 1 năm với NLĐ?
    2. Luật quy định không ký quá 3 lần 1 năm với 1 người. Vậy để không sai Luật, xin tư vấn cho em biết:
    Năm 2015 e ký liên tục 3 lần HĐLĐ mùa vụ dưới 3 tháng với người A. Sau đó e ký với người B.
    Năm 2016 và các năm sau e có thể lặp lại như năm 2015 không.
    Vì em biết sơ qua là phải chuyển đổi loại hình Hợp đồng lao động trong 1 số trường hợp (mà e chưa nắm chắc mà)!
    P/s: Hỏi ngu, nhưng mà ngu nên mới hỏi ạ. Hic
     
    Báo quản trị |  
  • #417223   01/03/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn maianhthiena.

    Không phải là bạn ngu, mà là trường hợp bạn hỏi rất khó xử lý cho hợp với nguyện vọng của bạn được. Chẳng có cách nào lách luật được, chỉ có chấp nhận làm sai luật thôi.

    - Các việc mà bạn nêu, theo tôi đoán chỉ có nấu ăn là có thể không làm trọn cả 12 tháng trong năm (vì có nghỉ hè), còn 2 việc kia phải sử dụng lao động thường xuyên chứ? Mà luật quy định không được ký HĐLĐ mùa vụ đối với công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên.

    - Luật quy định dù bạn ký HĐLĐ dưới 3 tháng, nhưng sau 2 lần ký, đến lần thứ 3 là phải ký không thời hạn.

    Hai ý trên được quy định tại điều 22 bộ luật lao động 2012.

    - Dù rằng nguồn lương là từ đóng góp của phụ huynh, nhưng với mức lương ký HĐLĐ như vậy cũng là sai luật (vì dưới mức lương tối thiểu vùng).

    - Luật không cho phép ký HĐLĐ với vợ hoặc chồng của người kia, vì ký với ai thì người đó phải làm việc, chứ người khác không làm thay. Tuy nhiên việc này cũng có thể làm được nếu không có thanh kiểm tra hoặc kiện cáo gì. Nhưng cần phải xem xét có vi phạm quy định tại khoản 3 điều 22 không đã.

    Vì vậy theo tôi, lách luật thì phải lách cho đúng (ví dụ công việc cần làm trong 3 tháng, nhưng vì làm HĐLĐ đủ 3 tháng thì phải đóng BHXH, do đó chỉ ký HĐLĐ 2 tháng và 28 ngày thôi). Chứ lách mà vẫn sai thì thà rằng không lách nữa cho khỏi mệt đầu. Nếu bị thanh tra thì tùy cơ mà trình bày hoàn cảnh để được châm chước thôi.

    Do tôi không rõ quy định phân bổ chỉ tiêu biên chế và ngân sách cho nhà trường thế nào nên không thể góp ý về cách ký hợp đồng với các chức danh công việc này được.

    Vài lời trao đổi nhưng không thỏa mãn được ý nguyện của bạn.

     

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-