Hỏi về quy định chữ ký gốc trên liên 2 của hóa đơn

Chủ đề   RSS   
  • #98624 25/04/2011

    plien8209

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2011
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về quy định chữ ký gốc trên liên 2 của hóa đơn

    Kính chào các bạn.

    Mình nghe nói liên 2 của hóa đơn không cần ký sống, mà chỉ cần chữ ký in trên giấy than, có đúng không cho hỏi quy định đó ở đâu?

    Xin cám ơn.
    Cập nhật bởi plien8209 ngày 25/04/2011 09:19:00 CH
     
    14766 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn plien8209 vì bài viết hữu ích
    LIENNP (01/05/2011)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #98758   26/04/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2744 lần


    Không hoặc it nhất là chưa có văn bản QPPL nào tính cho đến thời điểm này có quy định : Hóa Đơn bắt buộc phải ký sống liên 2, 3...
    Bạn tham khảo CV bên dưới của TCT để được rõ :

    BỘ TÀI CHÍNH
    TỔNG CỤC THUẾ
    -------

    CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
    Độc lập – Tự do – Hạnh phúc

    ------------

    Số: 3370/TCT-CS
    V/v ký trên hóa đơn

    Hà Nội, ngày 05 tháng 09 năm 2008

     

    Kính gửi: Cục Thuế tỉnh Bình Dương

    Trả lời công văn số 5933/CT-HC-QT-TV-AC ngày 11/08/2008 của Cục Thuế tỉnh Bình Dương về việc chữ ký trên hóa đơn, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

    Tại Điều 20 Luật Kế toán quy định; “1. Chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng bút mực. Không được ký chứng từ kế toán bằng mực đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất.

    2. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải do người có thẩm quyền hoặc người được ủy quyền ký. Nghiêm cấm ký chứng từ kế toán khi chưa ghi đủ nội dung chứng từ thuộc trách nhiệm của người ký.

    3. Chứng từ kế toán chi tiền phải do người có thẩm quyền ký duyệt chi và kế toán trưởng hoặc người được ủy quyền ký trước khi thực hiện. Chữ ký trên chứng từ kế toán dùng để chi tiền phải ký theo từng liên.”

    Danh mục các chứng từ thuộc loại tiền tệ theo quy định tại Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 của Bộ Tài chính ban hành Chế độ kế toán doanh nghiệp bao gồm;

    1. Phiếu thu

    2. Phiếu chi

    3. Giấy đề nghị tạm ứng

    4. Giấy thanh toán tiền tạm ứng

    5. Giấy đề nghị thanh toán

    6. Biên lai thu tiền

    7. Bảng kê vàng, bạc, kim khí quý, đá quý

    8. Bảng kiểm kê quỹ

    9. Bảng kiểm kê quỹ (dùng cho vàng, bạc …)

    10. Bảng kê chi tiền.

    #ff0000;">Căn cứ quy định nêu trên thì người có thẩm quyền của đơn vị thực hiện ký trên hóa đơn tự in bằng bút mực trên liên 1 in sang các liên khác của hóa đơn là đúng quy định nêu trên. Hóa đơn #c00000;">không thuộc loại chứng từ chi tiền do đó không phải ký bằng bút mực trực tiếp trên từng liên.

    Tổng cục Thuế trả lời để Cục Thuế được biết.

     

     

    Nơi nhận:
    - Như trên;
    - Vụ Pháp chế;
    - Ban PC, HT, TTTĐ;
    - Lưu VT, CS (2b).

    KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
    PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




    Phạm Duy Khương

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    plien8209 (26/04/2011) trinhyen209 (01/11/2012)
  • #98945   26/04/2011

    plien8209
    plien8209

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2011
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    cám ơn bạn
     
    Báo quản trị |  
  • #99566   28/04/2011

    plien8209
    plien8209

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2011
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    mình có forward văn bản này cho chị trưởng phòng của mình xem, vậy mà chị ấy lại bảo đọc kỹ lại đi , k có từ nào quy định không ký sống trên liên 2 của HĐ, vậy là chị ấy không phục
    đúng là tức cười,
    tổng cục thuế trả lời bằng văn bản như vậy mà còn k dám làm thì còn cái gì dám làm nữa...
    cho hỏi bạn làm ở đâu vậy?rất vui được làm quen.
     
    Báo quản trị |