DanLuat 2015

Hỏi về quy định chi trả học phí cho sinh viên thuộc đối tượng chính sách

Chủ đề   RSS   
  • #149736 23/11/2011

    hoangsoncdhd12th

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về quy định chi trả học phí cho sinh viên thuộc đối tượng chính sách

    cho em hỏi
    Em là con thương binh, hiện em đang là sinh viên ĐH công nghiệp tp. Hồ chí minh, theo quy định thì em phải được miễn học phí, tức là phòng Lao động thương binh - Xã hội phải chi trả 100% tiền học phí cho em. Nhưng tại sao khi đi nhận tiền em chỉ được nhận 70% số tiền học phí.
    trường em học 3 kỳ số tiền mỗi kỳ 1 phải đóng là 1,750,000 đồng, cả năm có khi hơn bốn triệu có xác nhận của nhà trường. Nhưng khi chi trả phòng  LĐTB&XH chỉ trả học phí kỳ 1 cho em chỉ có 1,020,000 đồng, em không hiểu họ giải quyết thế nào nữa. Em có thắc mắc tại phòng chính sách xã, thì học mang công văn của Phòng LĐTB&XH ra và nói chỉ chi trả 70% học phí mỗi kỳ, nhưng em hỏi lại nếu 1,020,000 đồng vẫn chưa đủ 70% thì họ không nói gì. Em biết nghiệp vụ của mấy ống ở phòng chính sách xã kém nên em kũng thôi không hỏi thêm. Luật sư cho em hỏi họ giải quyết chi trả tiền học phí như vậy cho em có đúng quy định không? và em phải làm gì để lấy đủ số tiền học phí em đã đóng, vì hiện tại họ mới chi trả tiền kỳ 1 năm ngoái mà hiện tại em đã là sinh viên năm 2 mã chưa nhận đủ tiền của năm 1. Em xin cảm ơn!
     
    4367 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #151348   29/11/2011

    lyluatsu
    lyluatsu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn!
    Do các thông tin bạn đưa ra còn thiếu nên tôi xin trích dẫn luật bạn xem lại xem mình thuộc đối tượng nào để yêu cầu quyền lợi cho mình. 
    Theo quy định tại Nghị định số 49/2010/NĐ-CP Quy định về miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập và cơ chế thu, sử dụng học phí đối với cơ sở giáo duc thuộc hệ thống giáo dục quốc dân tư năm 2010-2011 đến năm 2014- 2015.

    "Điều 4. Đối tượng được miễn học phí

    1. Người có công với cách mạng và thân nhân của người có công với cách mạng theo Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng số 26/2005/PL-UBTVQH11 ngày 29 tháng 6 năm 2005.

    2. Trẻ em học mẫu giáo và học sinh, sinh viên có cha mẹ thường trú tại các xã biên giới, vùng cao, hải đảo và các xã có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

    3. Trẻ em học mẫu giáo và học sinh, sinh viên mồ côi cả cha lẫn mẹ không nơi nương tựa hoặc bị tàn tật, khuyết tật có khó khăn về kinh tế.

    4. Trẻ em bị bỏ rơi, mất nguồn nuôi dưỡng; trẻ em mồ côi cha hoặc mẹ nhưng người còn lại là mẹ hoặc cha mất tích theo quy định tại Điều 78 của Bộ luật Dân sự hoặc không đủ năng lực, khả năng để nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật; trẻ em có cha và mẹ hoặc cha hoặc mẹ đang trong thời gian chấp hành hình phạt tù tại trại giam, không còn người nuôi dưỡng.

    Người chưa thành niên từ đủ 16 đến dưới 18 tuổi nhưng đang đi học văn hóa, học nghề, có hoàn cảnh như trẻ em nêu trên.

    5. Trẻ em học mẫu giáo và học sinh phổ thông có cha mẹ thuộc diện hộ nghèo theo quy định của Nhà nước.

    6. Trẻ em học mẫu giáo và học sinh phổ thông là con của hạ sĩ quan và binh sĩ, chiến sĩ đang phục vụ có thời hạn trong lực lượng vũ trang nhân dân.

    7. Học sinh, sinh viên hệ cử tuyển (kể cả học sinh cử tuyển học nghề nội trú với thời gian đào tạo từ 3 tháng trở lên).

    8. Học sinh trường phổ thông dân tộc nội trú, trường dự bị đại học, khoa dự bị đại học.

    9. Học sinh, sinh viên tại các cơ sở giáo dục nghề nghiệp và giáo dục đại học là người dân tộc thiểu số thuộc hộ nghèo và hộ có thu nhập tối đa bằng 150% thu nhập của hộ nghèo.

    Điều 5. Đối tượng được giảm học phí

    1. Các đối tượng được giảm 70% học phí gồm: học sinh, sinh viên các chuyên ngành nhã nhạc cung đình, chèo, tuồng, cải lương, múa, xiếc và một số chuyên ngành, nghề nặng nhọc, độc hại.

    2. Các đối tượng được giảm 50% học phí gồm:

    a) Trẻ em học mẫu giáo và học sinh, sinh viên là con cán bộ, công nhân, viên chức mà cha hoặc mẹ bị tai nạn lao động hoặc mắc bệnh nghề nghiệp được hưởng trợ cấp thường xuyên;

    b) Trẻ em học mẫu giáo và học sinh phổ thông có cha mẹ thuộc diện hộ có thu nhập tối đa bằng 150% thu nhập của hộ nghèo;

    c) Học sinh tốt nghiệp trung học cơ sở đi học nghề."


    Về phương thức chi trả được quy định tại khoản 3 Điều 3 Thông tư 29/2010/TTLT-BGD-BLĐTBXH-BTC như sau:
     Tiền hỗ trợ miễn, giảm học phí được cấp như sau:

    + Đối với học sinh, sinh viên học chính quy tại các cơ sở giáo dục nghề nghiệp, giáo dục đại học công lập: cấp 10 tháng/năm theo kỳ hạn như sau: Lần 1 cấp vào tháng 9 hoặc tháng 10 hàng năm; Lần 2 cấp vào tháng 3 hoặc tháng 4 hàng năm.

    + Đối với học sinh, sinh viên học nghề thường xuyên và các khóa đào tạo ngắn hạn: Hỗ trợ tối đa theo mức trần học phí đối với cao đẳng nghề công lập quy định tại Nghị định 49 và cấp theo số tháng thực học.

    Trường hợp gia đình học sinh, sinh viên chưa nhận tiền hỗ trợ miễn, giảm học phí theo thời hạn quy định thì được truy lĩnh trong kỳ chi trả tiếp theo."
    Thân ái!

     
    Báo quản trị |  
  • #177276   10/04/2012

    bui_chien
    bui_chien

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/04/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào mọi người hiện nay e có thắc mắc về vấn đề này kính mong aanh (chị) giải đáp giùm.
    Em thuộc diện con nhà hưởng chính sách  (có bố là thương binh)
    Em hiện đang là Sinh viên liên thông hệ chính qui (1.5 năm) của trường DH Công Nghiệp Tp.HCM, tháng 7/2010 e tốt nghiệp trường cd Tài chính kế toán, tháng 10/2010 e liên thông vào trường DH CÔng nghiệp, học phí mỗi kỳ trung bình 3.000.000 đồng, khi nhập học e có làm hồ sơ gửi về phòng lao động thương binh xã hội tại địa phương để được chi trả lại học phí, đến giữa năm 2011  được chi trả 2.900.000 đồng trong tồng 10.255.000 đồng học phí đã đóng. Đến thời điểm hiện nay Phòng Lao Động thương Binh HUyện ra thông báo em thuộc diện vừa học vừa làm  nên không được hỗ trợ về học phí và số tiền chi 2.900.000 đồng trước đây chi sai gia đình phải nộp lại cho ngân sách nhà nước.
    Vậy anh chị cho em hỏi thông báo đó như vậy là đúng hay sai? Em là sinh viên liên thông hệ chính qui học liên tục vậy có được hưởng chế độ hỗ trợ học phí không? kính monng anh chị tư vấn giùm, em xin chân thành cảm ơn
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bui_chien vì bài viết hữu ích
    duongthithu2012 (20/05/2012)

0 Thành viên đang online
-