DanLuat 2015

Hỏi về phí đường bộ xe ôtô

Chủ đề   RSS   
  • #316143 01/04/2014

    Mattroilanh_ls

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về phí đường bộ xe ôtô

    Tôi làm trong 1 cơ quan nhà nước. Sắp tới tôi đăng kiểm xe uoat (xe đăng ký 7 chỗ) ngày 4/4/2014.xe tôi đã hết hạn đăng kiểm tháng 13/5/2013. Vì xe hỏng nằm yên 1 chỗ và cơ quan hết ngân sách nên xe không đi đăng kiểm và sửa chữa cũng như không nộp phí đường bộ được. Vừa rồi xe đã được sửa chữa và đã có thể đi đăng kiểm. VẬY tôi muốn hỏi : 1-xe tôi sẽ phải nộp thuế truy thu đường bộ là bao nhiêu và 6 tháng tiếp theo? 2-mức phí bảo hiểm cho xe là bao nhiêu? 3-nêu tôi có hoá đơn sửa chữa xe thì có bị truy thu thuế đường bộ không? THANK
     
    2445 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #316204   02/04/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Trường hợp của bạn vui lòng xem tại Thông tư 197/2012/TT-BTC hướng dẫn về mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí sử dụng đường bộ theo đầu phương tiện

    Điều 2. Đối tượng chịu phí

    1. Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, bao gồm: xe ô tô, máy kéo; rơ moóc, sơ mi rơ moóc được kéo bởi ô tô, máy kéo (sau đây gọi chung là ô tô) và xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy (sau đây gọi chung là mô tô) thuộc đối tượng chịu phí sử dụng đường bộ.

    2. Xe ô tô thuộc đối tượng chịu phí sử dụng đường bộ quy định tại khoản 1 Điều này không chịu phí sử dụng đường bộ trong các trường hợp sau:

    a) Bị hủy hoại do tai nạn hoặc thiên tai;

    b) Bị tịch thu;

    c) Bị tai nạn đến mức không thể tiếp tục lưu hành phải sửa chữa từ 30 ngày trở lên.

    3. Các trường hợp nêu tại khoản 2 Điều này nếu xe ô tô đó đã được nộp phí sử dụng đường bộ, chủ phương tiện sẽ được trả lại số phí đã nộp (áp dụng cho xe ô tô bị hủy hoại, tịch thu không được tiếp tục lưu hành) hoặc được trừ vào số phí phải nộp của kỳ sau (áp dụng đối với xe ô tô vẫn tiếp tục được lưu hành sau khi được sửa chữa) tương ứng với thời gian không sử dụng đường bộ nếu có đủ hồ sơ theo quy định tại Điều 9 Thông tư này.

    Điều 8. Trả lại phí đã nộp

    Đối với các phương tiện quy định tại khoản 2 Điều 2 Thông tư này đã nộp phí thì chủ phương tiện được trả lại phí đã nộp hoặc được trừ vào số phí phải nộp của kỳ sau.

    1. Đối với xe ô tô quy định tại điểm c khoản 2 Điều 2 trước khi mang xe đi sửa chữa, chủ phương tiện phải xuất trình Biên bản hiện trường tai nạn có xác nhận của cơ quan công an và nộp lại Tem kiểm định và Giấy chứng nhận kiểm định (còn hiệu lực) cho cơ quan đăng kiểm gần nhất để có căn cứ trả lại phí sau khi phương tiện hoàn thành việc sửa chữa và kiểm định lại để tiếp tục lưu hành.

    Mức phị bạn vui lòng coi trong Thông tư luôn nhé!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    Mattroilanh_ls (02/04/2014)
  • #316348   02/04/2014

    Mattroilanh_ls
    Mattroilanh_ls

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Re :TRUTH

    Xin lỗi tôi online bằng điện thoại nên không đọc được thông tư 197 (điện thoại bị lỗi). YÊU CẦU TRẢ LỜI ĐÚNG TRỌNG TÂM TÂM CÂU HỎI. KHÔNG TRẢ LỜI LAN MAN DÀI DÒNG... CẢM ƠN BẠN
     
    Báo quản trị |  
  • #316406   03/04/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Bạn nên online bằng máy tính để đọc cho đầy đủ.

     
    Báo quản trị |  
  • #316550   03/04/2014

    Mattroilanh_ls
    Mattroilanh_ls

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Re :

    Hỏi phí đường bộ : Tôi online bằng máy tính đã không phải hỏi. Mà tôi đang đi sửa xe lấy đâu máy tính mà online. Vào quán nét thì tôi không có thời gian (vì đang sửa xe) Quá thất vọng với câu trả lời.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-