DanLuat 2015

hỏi về NVQS

Chủ đề   RSS   
  • #380082 21/04/2015

    tabatung

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về NVQS

    Thưa luật sư . Hình như bây giờ thời gian tại ngũ đã tăng lên 24 tháng rồi đúng không . Và còn tăng độ tuổi lên 27 . Em có vợ ( vợ của em sức khỏe hạng 3 ) . Sống chung với ba mẹ . tuy  ba mẹ vẫn còn lao động nhưng nhà em vẫn còn nợ Ngan hàng 2 tỷ   để xây nhà ( nhà trước kia của ba mẹ em chỉ là cấp 4 ). DÙ bây giờ nhà khá là to nhưng vấn đề 2 tỳ đó không thể trả sớm hơn ít nhất 10 năm , Vậy nếu em đi ? Thì vợ em ai sẽ lo cho ???? . Còn tương lai thì sao mất cả 1 cơ hội trước mắt để tốn 2 năm đi nvqs ? Trong khi đó vợ của em lại bị bệnh khó sinh rồi . Vậy em có thể xin miễn NVQS được không ? vÀ CÓ trường hợp nào Các Cấp chính quyền thông cảm không ?

     
    2508 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #381251   28/04/2015

    honhu
    honhu
    Top 75
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2015
    Tổng số bài viết (738)
    Số điểm: 32563
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 812 lần


    Chào bạn,

    Câu hỏi của bạn đặt ra hai vấn đề, mình xin trả lời như sau:

    - Về độ tuổi và thời gian phục vụ tại ngũ: Quy định nâng độ tuổi lên 27 tuổi và thời gian tại ngũ 24 tháng là nằm trong Dự thảo Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 nên chưa có hiệu lực thi hành, vẫn áp dụng theo Luật Nghĩa vụ quân sự sửa đổi 2005 là 25 tuổi và 18 tháng.

    - Về chế độ tạm hoãn, miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự:  Theo quy định tại Điều 29 Luật Nghĩa vụ quân sự sửa đổi 2005 thì:

    1. Những công dân sau đây được tạm hoãn nhập ngũ trong thời bình:

    a) Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ;

    b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;

    c) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ;

    d) Giáo viên, nhân viên y tế, thanh niên xung phong đang làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn; cán bộ, công chức, viên chức được điều động đến làm việc ở những vùng này;

    đ) Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp Nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận;

    e) Đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ quy định;

    g) Đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu.

    Hằng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại khoản này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

     

    2. Những công dân sau đây được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình:

    a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một, con của bệnh binh hạng một;

    b) Một người anh hoặc em trai của liệt sĩ;

    c) Một con trai của thương binh hạng hai;

    d) Thanh niên xung phong, cán bộ, công chức, viên chức quy định tại điểm d khoản 1 Điều này đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên.

    Như vậy, bạn không nằm trong những trường hợp được tạm hoãn hay miễn NVQS. Nhưng phía trên bạn hỏi về độ tuổi thì mình nghĩ bạn cũng đã qua 25 tuổi rồi nên sẽ không gọi nhập ngũ trong thời bình 

    Cập nhật bởi honhu ngày 28/04/2015 09:29:28 SA
     
    Báo quản trị |