Hỏi về nội dung miễn chế độ tập sự.

Chủ đề   RSS   
  • #293106 24/10/2013

    nvtu72

    Sơ sinh


    Tham gia:24/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về nội dung miễn chế độ tập sự.

                Câu 1. Tôi là cử nhân luật, công tác tại Trung tâm GTVL TP A từ 01/09/2010 đến 31/11/2011 được tuyển vô với chuyên ngành Luật, làm chuyên viên tư vấn luật (Luật BHXH, BHTN…)  đóng BHXH đầy đủ, chưa hưởng BHXH. Sau đó tôi thi đậu và làm việc tại Cục Hải quan B từ 01/12/2011 đến nay, với ngành dự tuyển là ngành Luật – đúng ngành tuyển dụng (làm những công việc tổng hợp, như: giám sát, báo cáo, tham gia góp ý các dự thảo luật…). Vậy khi qua cơ quan mới tôi có được miễn chế độ tập sự không?

                Theo tôi được biết ở một số cơ quan khác, người ta hiểu cụm từ “đã làm những công việc theo yêu cầu của ngạch công chức được tuyển dụng” (theo Điểm b, khoản 1, Điều 13 Thông tư 13/2010/TT-BNV)  là cùng ngành khi được tuyển vào, không cần biết làm công việc hàng ngày là gì, nên có rất nhiều công chức mới tuyển dụng được miễn chế độ tập sự. Nhưng ở cơ quan tôi lại hiểu theo hướng: phải cùng công việc làm hàng ngày mới được miễn chế độ tập sự (ví dụ như: ở cơ quan củ làm nhân viên xuất nhập khẩu, chuyên về thủ tục hải quan, khi qua cơ quan hải quan làm công việc nghiệp vụ hải quan)

    Có 2 cách giải thích, thực hiện khác nhau ở 2 cơ quan, nên tôi hỏi Quý Luật sư nhằm giải đáp thêm.

    Xin cám ơn.

    (ĐT 0919917982)

     

     
    3055 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #293469   25/10/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Do bạn là công chức được tuyển dụng phải qua gia đoạn tập sự theo Luật công chức nhà nước.

    Thời gian bạn công tác cơ quan trước đây cũng không thuộc ngành liên quan đến hải quan nên trường hợp này chỉ xét kinh nghiệm mà không được miễn giảm thời gian tập sự .

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #293473   25/10/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Bạn theo chế độ tập sự vì bạn được tuyển vào ngạch công chức hải quan, do đó thời gian tập sự theo quy định Luật công chức nhà nước.

    Vì ngạch hải quan khác ngạch chuyên viên tư vấn bạn công tác trước đây nên không xét miễn thời gian tập sự được mà chỉ xét bạn có kinh nghiệm tư vấn pháp luật.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #517317   28/04/2019

    mongtho1710
    mongtho1710
    Top 200
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2017
    Tổng số bài viết (367)
    Số điểm: 2710
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 57 lần


    Theo quy định tại Điều 10 Thông tư 15/2012/TT-BNV thì Người trúng tuyển viên chức được miễn thực hiện chế độ tập sự khi có đủ các điều kiện sau:
    - Đã có thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc trong ngành, lĩnh vực cần tuyển từ đủ 12 tháng trở lên;
    - Trong thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc quy định tại Điểm a khoản 1 Điều 10 Thông tư 15/2012/TT-BNV đã làm những công việc chuyên môn nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng.
    Người được tuyển dụng đã có thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc, nếu không có đủ các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư 15/2012/TT-BNV thì phải thực hiện chế độ tập sự.
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ