DanLuat 2015

Hỏi Về Nhận Tiền Bảo Hiểm

Chủ đề   RSS   
  • #297890 18/11/2013

    bathoibp

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi Về Nhận Tiền Bảo Hiểm

    Cho em hỏi vấn đề này ! em có làm cho công ty tnhh và đã đóng tiền bảo hiểm được 1 năm 4 tháng.

    cụ thể là bắt đầu làm tháng 3/2011 đến tháng 9/2012 thì e nghỉ và thất nghiệp, đến nay e mới xin được việc và chỉ mới ký được hợp đồng thời vụ.

    Như vậy e có được rút tiền bảo hiểm không

    Vấn đề 2 : Công ty của e thuộc chi nhánh ở Hồ Chí Minh, mà công ty chính thức ở Vũng tàu, như vậy e mún rút tiền bảo hiểm thì đến đâu rút.

    Rất mong anh chị giải quyết thắc mắc dùm e, e xin cảm ơn .

     
    2785 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #297950   18/11/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13671)
    Số điểm: 94091
    Cảm ơn: 3092
    Được cảm ơn 4719 lần
    SMod

    Chào bạn, xin hỏi hợp đồng thời vụ của bạn mấy tháng ?

    Nếu trên 3 tháng thì phải tham gia BHXH, và như vậy bạn sẽ không được rút tiền BHXH 1 lần

    Nếu dưới 3 tháng thì bạn có thể rút tiền BHXH 1 lần.

    Sổ BHXH của bạn do cơ quan BHXH nào cấp thì bạn tới đó là chắc chắn nhận được.

     
    Báo quản trị |  
  • #298358   21/11/2013

    ketoantrangia
    ketoantrangia

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2013
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Điều kiện được hưởng bảo hiểm thất nghiệp:

    Theo quy định tại Điều 2 của Thông tư số 32/2010/TT-BLĐTBXH ngày 25/10/2010 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội đã được sửa đổi, bổ sung hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số127/2008/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) về bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) thì người thất nghiệp phải đủ các điều kiện sau mới được hưởng BHTN:

    - Đã đóng BHTN từ đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo đúng quy định của pháp luật.   

    - Đã đăng ký thất nghiệp với Trung tâm Giới thiệu việc làm thuộc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khi mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật.

    - Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày tính theo ngày làm việc kể từ ngày đăng ký thất nghiệp với Trung tâm Giới thiệu việc làm theo quy định.

    Về trình tự, thủ tục hưởng BHTN

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 9 của Thông tư số 32/2010/TT-BLĐTBXH đã được sửa đổi, bổ sung nêu trên thì trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày người lao động bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, nếu người lao động chưa có việc làm mà có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp thì người lao động phải trực tiếp đến Trung tâm Giới thiệu việc làm thuộc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi đã làm việc trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc để đăng ký thất nghiệp.

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 9 của Thông tư số 32/2010/TT-BLĐTBXH đã được sửa đổi, bổ sung nêu trên thì hồ sơ  hưởng BHTN bao gồm:

    - Đề nghị hưởng BHTN

    - Bản sao hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc hoặc quyết định thôi việc hoặc xác nhận của đơn vị cuối cùng trước khi thất nghiệp về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo đúng quy định pháp luật.

    - Đồng thời, người lao động phải xuất trình Sổ BHXH có xác nhận của cơ quan BHXH về việc đóng BHTN hoặc bản xác nhận của cơ quan BHXH về việc đóng BHTN.

    DỊCH VỤ KẾ TOÁN TRẦN GIA

    “Trách nhiệm nâng cao, tự hào chất lượng”

    Đặc biệt, giảm giá 20% cho DN trong giai đoạn kinh tế khó khăn

    Hãy đến với dịch vụ KẾ TOÁN TRẦN GIA của chúng tôi, quý DN sẽ nhận được dịch vụ hoàn hảo nhất với mức phí thấp nhất, ( phí tham khảo: https://drive.google.com/file/d/0B5SqlE_3y8IVTVFubFlGU1BwbVk/edit?usp=sharing )

    Nhận hồ sơ khu vực HCM, BRVT, Đồng Nai, Bình Dương

    Call Mr Hung 01673033034- Email : ketoantrangia@gmail.com- Skype: tran.hung.plc

     
    Báo quản trị |  
  • #298373   21/11/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13671)
    Số điểm: 94091
    Cảm ơn: 3092
    Được cảm ơn 4719 lần
    SMod

    @ketoantrangia : Câu trả lời của bạn không liên quan gì đến câu hỏi

     
    Báo quản trị |  
  • #299338   26/11/2013

    ketoantrangia
    ketoantrangia

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2013
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào bạn,

    Người lao động ( NLĐ) tham gia bảo hiểm, khi nghỉ việc có quyền hưởng trợ cấp thất nghiệp nếu đủ điều kiện như đã nêu trên. Do chủ topic không nêu rõ thời gian của hợp đồng như bạn ntdieu đã đề cập nên tôi tư vấn thêm khoản trợ cấp NLĐ được hưởng 

    Thân!

    DỊCH VỤ KẾ TOÁN TRẦN GIA

    “Trách nhiệm nâng cao, tự hào chất lượng”

    Đặc biệt, giảm giá 20% cho DN trong giai đoạn kinh tế khó khăn

    Hãy đến với dịch vụ KẾ TOÁN TRẦN GIA của chúng tôi, quý DN sẽ nhận được dịch vụ hoàn hảo nhất với mức phí thấp nhất, ( phí tham khảo: https://drive.google.com/file/d/0B5SqlE_3y8IVTVFubFlGU1BwbVk/edit?usp=sharing )

    Nhận hồ sơ khu vực HCM, BRVT, Đồng Nai, Bình Dương

    Call Mr Hung 01673033034- Email : ketoantrangia@gmail.com- Skype: tran.hung.plc

     
    Báo quản trị |  
  • #299371   26/11/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13671)
    Số điểm: 94091
    Cảm ơn: 3092
    Được cảm ơn 4719 lần
    SMod

    1. Cách đặt câu hỏi cho thấy người hỏi muốn hỏi về rút tiền bảo hiểm xã hội, không hỏi về bảo hiểm thất nghiệp.

    2. Xét về thời gian, người hỏi đã nghỉ từ tháng 9/2012, đến tháng 11/2013 mới có việc làm thì làm sao lãnh BHTN được chứ ?

     
    Báo quản trị |  
  • #299642   27/11/2013

    ketoantrangia
    ketoantrangia

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2013
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào bạn, 

    1/

    Do câu hỏi của chủ topic không rõ, nên tôi muốn tư vấn tất cả bảo vệ quyền lợi NLĐ gồm cả BHXH và BHTN theo chế độ hiện hành, do bạn đã tư vấn về BHXH rồi nên tôi chỉ bổ sung BHTN

    cụ thể là bắt đầu làm tháng 3/2011 đến tháng 9/2012 thì e nghỉ và thất nghiệp, đến nay e mới xin được việc và chỉ mới ký được hợp đồng thời vụ.

     

    Chi tiết này tôi nghĩ chủ top vẫn muốn hỏi về BHTN. Mà cho dù chủ top không nuốn hỏi thì tôi cũng muốn gợi ý cho chủ top vì đó là quyền lợi của chủ top

     

    2/ 

    2. Xét về thời gian, người hỏi đã nghỉ từ tháng 9/2012, đến tháng 11/2013 mới có việc làm thì làm sao lãnh BHTN được chứ ?

    Theo các quy định tại Nghị định số 127/2008/NĐ-CP ngày 12.12.2008 của Chính phủ hướng dẫn thi hành Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm thất nghiệp, thông tư số 32/2010/TT-BLĐTBXH hướng dẫn thi hành một số điều Nghị định 127/2008/NĐ-CP, công văn 1615/BHXH-CSXH; công văn số 691/BHXH-CSXH thì: Người lao động được xác định là có việc làm thuộc một trong các trường hợp sau: Đã giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc (kể cả thời gian thử việc có hưởng lương) từ đủ ba tháng trở lên; có quyết định tuyển dụng đối với những trường hợp không thuộc đối tượng giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc; chủ hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của cơ quan có thẩm quyền cấp.

    => Nếu chủ top ký hợp đồng thời vụ dưới 3 tháng thì chủ vẫn đảm bảo điều kiện được hưởng BHTN như đã nêu trên

     

    Thân!

    DỊCH VỤ KẾ TOÁN TRẦN GIA

    “Trách nhiệm nâng cao, tự hào chất lượng”

    Đặc biệt, giảm giá 20% cho DN trong giai đoạn kinh tế khó khăn

    Hãy đến với dịch vụ KẾ TOÁN TRẦN GIA của chúng tôi, quý DN sẽ nhận được dịch vụ hoàn hảo nhất với mức phí thấp nhất, ( phí tham khảo: https://drive.google.com/file/d/0B5SqlE_3y8IVTVFubFlGU1BwbVk/edit?usp=sharing )

    Nhận hồ sơ khu vực HCM, BRVT, Đồng Nai, Bình Dương

    Call Mr Hung 01673033034- Email : ketoantrangia@gmail.com- Skype: tran.hung.plc

     
    Báo quản trị |  
  • #299683   27/11/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13671)
    Số điểm: 94091
    Cảm ơn: 3092
    Được cảm ơn 4719 lần
    SMod

    Theo bạn ketoantrangia thì sau khi nghỉ làm 14 tháng vẫn đủ điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp được sao ?

     
    Báo quản trị |